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0.0 MUHTASARI.  
0.1 Utangulizi.  
Mpango mkakati wa Miaka mitano wa Halmashauri ya wilaya ya Manyoni unafafanua 
mwelekeo wa Halmashauri kwa kipindi cha 2010/11-2014/15  kwa kuzingatia mikakati,  
shughuli na mahitaji ya rasilimali ili kufikia malengo hayo. Maandalizi ya mpango mkakati 
wa miaka mitano umezingatia utaratibu maalum wa uchambuzi wa hali iliyopo uliotayarishwa 
kupitia ushirikishwaji wa wadau muhimu wa Halmashauri.  
 
Mwelekeo wa baadae wa halmashauri unafafanuliwa kwa kuzingatia maoteo, shughuli na 
malengo mkakati, mikakati, shughuli na mahitaji ya rasilimali ili kufikia malengo hayo. 
Maandalizi ya mpango mkakati wa miaka mitano umezingatia utararibu maalum wa hali 
iliyopo na uliotayarishwa kupitia ushirikishwaji wa wadau muhimu wa halmashauri. 
 
0.2 Maoteo, Matamko, Mwelekeo, Mada na Shughuli za Halmashauri 
 
0,2,1 Tamko Kuhusu Mwelekeo wa Halmashauri 
Kauli ya mwelekeo wa halmashauri ya Manyoni ni:- 

Kuleta maendeleo endelevu kwa kutoa huduma bora za kijamii na kiuchumi kwa 
kuzingatia na kuwashirikisha wadau wengine wa maendeleo na kuleta uongozi 
bora katika kuondoa umaskini na njaa iliyokithiri. 
 

0.2.2 Tamko Kuhusu Maoteo ya Halmashauri 
Tamko la Maoteo ya Halmashauri ya Manyoni ni:- 

Kuwa Halmashauri bora kuliko zote katika ukanda wa kati ambayo inawajali 
watu wake na kuwahusisha wadau wake na wadau marafilik wa maendeleo 
katika utoaji wa huduma bora kwa kuzingatia kanuni za kidemokrasia ifikapo 
2015. 

  
0.2.3 Mada 
Mada ya Halmashauri ya Wilaya ya Manyoni inasomeka kama ifuatavyo:- 

Halmashari ni yetu hivyo inatupasa tuwajibike tuwe wawazi, na tutoe huduma zenye 
ubora wa juu. 

 
0.2.4 MUHTASARI WA MALENGO MKAKATI WA HALMASHAURI Y A 

WILAYA YA MANYONI.  
 

A. Uboreshaji wa huduma na kupunguza maambukizi ya UKIMWI.  
B. Kukamilisha na kudumisha mpango mkakati wa taifa wa kukomesha rushwa.  
C. Kuboresha upatikanaji wa huduma bora za kijamii.   
D. Kuboresha miundombinu ya halmashauri.  
E. Kuwepo kwa utawala na uongozi bora. 
F. Kuwepo kwa uchumi endelevu kwa wakazi wa wilaya ya Manyoni.  
G. Kuboreka kwa huduma za ustawi wa jamii, maendeleo ya Jamii, Jinsia  na watoto.  
H. Kuboresha utayari na uthibiti wa dharula na majanga.  
I. Kusimamia rasilmali za kitaifa na mazingira endelevu.  
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SURA YA KWANZA . 

1.0 UTANGULIZI.  
1.1 DIBAJI     
Mpango mkakati wa Miaka mitano wa Halmashauri ya wilaya ya Manyoni unafafanua 
mwelekeo wa Halmashauri kwa kipindi cha 2010/11-2014/15  kwa kuzingatia mikakati,  
shughuli na mahitaji ya rasilimali ili kufikia malengo hayo. Maandalizi ya mpango mkakati 
wa miaka mitano umezingatia utaratibu maalum wa uchambuzi wa hali iliyopo uliotayarishwa 
kupitia ushirikishwaji wa wadau muhimu wa Halmashauri.  
 
Mwelekeo wa baadae wa halmashauri unafafanuliwa kwa kuzingatia maoteo, shughuli na 
malengo mkakati, mikakati, shughuli na mahitaji ya rasilimali ili kufikia malengo hayo. 
Maandalizi ya mpango mkakati wa miaka mitano umezingatia utararibu maalum wa hali 
iliyopo na uliotayarishwa kupitia ushirikishwaji wa wadau muhimu wa halmashauri 
 
1.2 Progrmmu ya maboresho ya halmashauri ya wilaya ya Manyoni 
Serikali ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania imejizatiti kutoa huduma zenye ubora kwa 
raia weke, kupita taratibu na mamlaka za serikali za mitaa kulingana na mwelekeo wa serikali 
wa mwaka 1996 ambao uliandaliwa na inatekeleza ajenda ya maboreha ya serikali za mitaa 
ambayo mwelekeo wake ni kuimarisha mamlaka za serikali za mitaa ambazo zimechaguliwa 
kidemokrasia na kutoa huduma kulingana na matakwa husika kulingana na sera ya kitaifa na 
sheria  zilizopo.  
 

- Halmashauri  ya wilaya Manyoni ni mionyon i mwa Halmashauri za wilaya 38 
zilizopo kwenye awamu ya kwanza ya programme ya maboresho ambayo ilianza 
mwaka 2002.  

- Programu ya maboresho inahusihsa hatua 17 kwa mtiririko wa hatua kwa hatua kama 
ifuatavyo.  

 
Hatua ya kwanza- Uandajai wa kikosi cha maboresho cha Halmashauri.  
Hatua ya Pili– Warsha ya kwanza ya wadau.  
Hatua ya Tatu- Ukusanyaji wa Takwimu 
Hatua ya Nne-  Uchambuzi wa Takwimu.  
Hatua ya Tano- Warsha ya Pili ya Wadau 
Hatua ya Sita- Utayarishaji wa Mikakati na Vigezo vya Utendaji.  
Hatua ya Saba – Uchambuzi wa utekelezaje wa mikakati wa viashiria vy utekelezaje na  
                            Malengo.  
Hatua ya Nane- Uandishi wa kitabu cha mpango mkakati.  
Hatua ya Tisa – Mapitio ya Halmahauri ya wilaya Manyoni  
Hatua ya Kumi- Utekelezaji wa malengo yanayoweza kufikiwa kwa haraka/urahisi.  
Hatua ya kumi na Moja-  Kuchagua muundo wa halmashauri unaokubalika . 
Hatua ya kumi na Mbili – Kuandaa mpango wa utelelezaji.  
Hatua ya kumi na Tatu- Kuthibitisha/kupitisha mpango wa utekelezaji.  
Hatua ya kumi na Nne- Kuandaa utaratibu wa rasilmali wetu. 
Hatua ya kumi na Tano- Kuingiza mpango wa utekelezaji katika mpango wa maendeleo wa  
                                      Mwaka wa bajeti.  
Hatua ya kumi na sita (a) - Utekelezaji wa mchakato wa rasilmali watu.  
Hatua ya kumi na sita (b) - Utekelezaji wa mikakati wa utoaji wa huduma.  
Hatua ya kumi na saba - Kutekeleza Ufuatiliaji.  
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1.3. HALI YA MCHAKATO WA MABORESHO KATIKA HALMASHAU RI YA 
        WILAYA YA MANYONI.  
 
Halmashauri ya Wilaya ya Manyoni ni mojawapo kati ya Halmashauri zinaofanya maboresho 
kwenye hatua ya kwanza ya mchakato wa maboresho. 
 

•   Wakati wa kuandaa mpango mkakati huu halmashauri ilikwisha fikia hatua ya tano  
      ambayo ilikuwa ni ya Warsha ya Pili ya Wadau 

Moja ya hatua muhimu ya programu ya maboresho ni uboreshaji wa mpango mkakati 
wa miaka mitano 2010/11- 2014/15 kwa ajili ya halmashauri. Mpango mkakati una 
malengo ya kujenga uwezo na kutoa mwelekeo wa wilaya kutekeleza malengo 
kikamilifu na kwa uhakika. Mchakato wa mpango mkakati ambao ulikuwa shirikishi 
uliwezeshwa na wataalam kutoka Chuo cha Mipango ya Maendeleo Vijijini Dodoma. 

1.4 Mchakato ulihusisha hatua zifuatazo.  
1 Warsha ya utendaji ya siku tatu iliyohusisha wadau wa halmashauri kwa ajili ya mapitio 

na makubaliano juu ya:-  
 

• Uwezo wa halmashauri mapungufu ya halmashauri fursa na vikwazo/changamkoto. 
• Mambo muhimu na maeneo mahsusi. 
• Matarajio na makusudio.  
• Malengo mkakati na mikakati.  

 
2. Warsha ya upangaji ya siku 8 iliyohusisha wakuu wa idara wa sekta zote na wasaidizi wao 
    ambayo ilifanaya mapitio juu ya.  

• Uwezo wa Halmashauri, mapungufu, fursa na changamoto.  
• Mambo muhimu na maeneo muhimu ya maboresho. 
• Maoteo na mwelekeo. 
• Malengo mkakati na mikakati.  

 
3. Uainishaji wa shughuli za Mpango wa kutekeleza.  
4. Uandaaji wa bajeti ya utekeleezaji.  
5.  Mfumo wa Ufuatiliaji na upimaji.  
6. Mtiririko wa sura za kitabu cha mpango mkakati.  
 
1.5 Mtiririko wa mada za mpango mkakati Umegawanyika katika maeneo makuu nane 
ambayo ni:- 

• Utangulizi ambao uko kwenye sura ya kwanza.  
 

• Sura ya pili inaonyesha matarajio na makusudio na shughuli muhimu za halmashauri 
kisekta.  

• Sura ya tatu inahusu mapitio ya hali halisi ya halmashauri inayozingatia mambo ya 
mazingira ya ndani na nje.  

• Sura ya nne- inaainisha uwezo, mapungufu, fursa na changamoto katika maeneo 
muhimu ya halmashauri.  

• Sura ya Tano-inaonyesha malengo mkakati na mkakati,.  
• Sura ya sita- shughuli, bajeti pamoja na mpango wa utekelezaji.  
• Sura ya saba- inaonyesha mpango wa uendeshaji shughuli na bajeti.  
• Sura na nane- Inaonyesha Ufuatiliaji na Upiomaji 
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SURA YA PILI. 

 
2.0 MATAMKO YA MAOTEO, MWELEKEO, MADA NA SHUGHULI Z A 

HALMASHAURI  
 
2.1 Tamko Kuhusu Mwelekeo wa Halmashauri ya Manyoni ni:- 
 

Kuleta maendeleo endelevu kwa kutoa huduma bora za kijamii na kiuchumi kwa 
kuzingatia na kuwashirikisha wadau wengine wa maendeleo na kuleta uongozi 
bora katika kuondoa umaskini na njaa iliyokithiri. 
 

2.2Tamko Kuhusu Maoteo ya Halmashauri ya Manyoni ni:- 
 

Kuwa Halmashauri bora kuliko zote katika ukanda wa kati ambayo inawajali 
watu wake na kuwahusisha wadau wake na wadau marafilik wa maendeleo 
katika utoaji wa huduma bora kwa kuzingatia kanuni za kidemokrasia ifikapo 
2015. 

  
2.3 Mada 
Mada ya Halmashauri ya Wilaya ya Manyoni inasomeka kama ifuatavyo:- 

Halmashari ni yetu hivyo inatupasa tuwajibike tuwe wawazi, na tutoe huduma zenye 
ubora wa hali ya juu. 

 
2.4 Majukumu ya Halmashauri ya Wilaya ya Manyoni ni:-  

  
• Kuhakikisha utekelezaji wa sheria sera na kanuni. 
• Kutoa huduma bora na endelevu kwa mtindo shirikishi na kufuata utawala bora ili 

kuondoa umaskini. 
• Kudumisha na kuboresha amani na utawala  bora ndani ya mipaka yake.  
• Kuboresha huduma za maendeleo ya jamii na uchumi kwa watu wote ndani ya 

mipaka ya Halmashauri. 
• Ili kuboresha sheria namba 7 ya 1982 kifunga kidogo cha 111 shughuli za msingi ni.  

(a) Kuainishsa aman, utulivu na utawala bora.  
(b) Kuainisha na kuendeleza ustawi wa jamii na uchumi wilayani.  

 
Ili kukamilisha majukumu yaliyotajwa  hapo juu Halmashauri itatakiwa kufanya 
yafuatayo:- 
  
(i) Kugawa mamlaka ya kisiasa, kifedha na kiutawala kwenye ngazi za chini za 

halmashauri kwa mfano kata, vijiji na vitongoji.  
(ii)  Uendelezaji ushirikishwaji wa jamii katika kutoa maamuzi kidemokrasia katika 

nyanja zote zinazowahusu.  
(iii)  Kuiwezesha halmashauri kujitegemea kwa kutafuta vyanzo vyake vya 

fedha/mapato ambavyo vitawezesha kutoa huduma endelevu na kuwajibika 
kifedha  kwa jamii na watumishi wa serikali.  
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2.5. MAJUKUMU KISEKTA.  
 
2.5.1 Kilimo na Mifugo.  
 

• Kutoa huduma za ugani katika kilimo na mifugo kwa jamii. 
• Kudhibiti magonjwa ya mlipuko kwa mifugo na wadudu waharibifu.  
• Kuhakikisha ubora wa mazao ya kilimo na mifugo 
•  Kuakikisha wa mkakati wa mapinduzi ya jamii (kilimo kwanza) unatekelezwa 

kikamilifu.  
• Kuhusishwa sekta binafsi na mashirika yasiyo ya kiserikali katika utoaji wa huduma 

za jamii katika kilimo kwanza.  
• Kuwaelimisha wakulima na wafugaji juu ya sera, sheria na kanuni. 
• Kuinua kiwango cha matumizi ya vitendea kazi vya uzalishaji wa mazao ya kilimo na 

mifugo.  
• Kutoa taarifa/habari za uhakika kuhusu matarajiio ya hali ya hewa. 
• Kutoa huduma ya kitaalam ya umwagiliaji kwa jamii kwa njia shirikishi.  

 
2.5.2 MALI ASILI.  
 

• Kuinua kiwango cha hifadhi ya matumizi endelevu ya mali asili kama vile:-  
 

� Uwandikishaji wa hifadhi ya Misitu kwa ajili ya Halmashauri, Vijiji vikundi na 
Watu binafsi.  

� Uanzishwaji wa hifadhi ya misitu kwa ajili ya Halmashauri, vijiji vikundi na 
watu binafsi.  

� Uanzishwaji wa hifadhi ya nyuki kwa makundi yaliyotajwa hapo juu.  
� Uanzishwaji wa maeneo ya hifadhi ya wanyama pori.  
� Uendelezaji wa ufugaji bora wa nyuki. 
� Uendelezaji wa ufungaji wa samaki.  
 

• Kusimamia utekelezaji wa sera sheria na sheria ndogondogo kisekta.  
• Kuboresha kiwango na msingi wa mazao ya mali asili.  
• Kulinda hifadhi za wanyama pori.  
• Kuanzisha na kuendeleza kumbukumbu za halmashauri za mali asili.  

 
2.5.3 USHIRIKA  
 

• Kuunga mkono juhudi za kuendeleza elimu ya ushirika kwa wanachana viongozi na 
jamii kwa ujumla.  

• Ukaguzi wa vyama vya ushirika katika hatua mbalimbali.  
• Uhamasishaji na utekelezaji wa sera ya ushirika ya mwaka 2002 ya sheria na sheria 

ndogo ndogo za 2003. 
• Uanzishaji wa maboresho ya vyama vya ushirika na uhamasishaji kijinsia, uanzishaji 

na uendelezaji wa  vyama vyama vya akibba na mikopo (SACCOS) na vyama vingine 
kwa ajili ya kusudio la kuondoa umaskini.  

• Uanzishaji wa benki za jamii (Vicoba) 
• Kuhusisha SACCOS na vyama vingine vya ushirika na mashirika ya kifedha.  
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2.5.4 AFYA.  
 

• Kupunguza vifo vya mama wa watoto.  
• Kuzuia milipuko ya magonjwa ambukizi kama vile malaria, kipindupindu na uti wa 

mgongo.  
• Kupunguza maradhi yatokanayo na UKIMWI na magonjwa ya zinaa. 
• Kuhakikisha upatikanaji na usambazaji wa vifaa vya afya na dawa.  
• Kutekeleza sera, kanuni na taratibu za tiba.  
• Kutoa matibabu kwa wagonjwa wa nje na ndani ya hospitali. 
• Kutoa huduma za kinga na kuendeleza mazingira.  
• Kuendesha mafunzo ya afya kwa jamii. 
• Kuboresha mfuko wa huduma kwa Jamii. 
• Kuwezesha ujenzi wa zahanati katika kila Kijiji na vituo vya Afya katika kila kata.  
• Kuanzisha vituo vipya  vya upimaji UKIMWI kwa hiari. 
• Kuboresha elimu ya mpango wa uzazi. 
• Kuendesha ukaguzi wa maduka ya madawa. 
• Kuendesha ukaguzi wa maeneo ya kuhifadhia vyakula.  

 
 
2.5.5 MAENDELEO YA JAMII.  
 

• Kuinua uwezo wa shughuli za kijamii kiuchumi na ushirikishwaji katika maendeleo.  
• Kuhakikisha matumizi endelevu ya mali asili. 
• Kuiwezesha jamii katika kuainisha mahitaji yao.  
• Kutekeleza sera na kanuni za mwendeleo ya jamii. 
• Kuondoa umaskini kupitia uanzishwaji wa vikundi vya kiuchumi vya wanawake.  
• Kuelimisha jamii juu ya matumizi ya technologia sahihi; mfano matumizi ya majiko 

yanyo okoa nishati, uvunaji wa maji ya mvua, matumizi ya matoroli, mizinga ya nyuki 
ya kisasa na uongezaji wa thamani wa mazao.  

• Kuunganisha shughuli za watoto na jinsia kwenye jamii. 
• Kuelimisha/kuhamasisha jamii juu ya ujenzi wa  nyumba bora.  

 
2.5.6. USTAWI WA JAMII. 
 

• Kutoa ushauri na saha kwa familia.  
• Kuhakikisha wasiojiweza wanapatiwa huduma muhimu.  
• Kuwasimamia wananchi walio kwenye matazamio warekebishe tabia zao.  
• Kusimamia  vituo vya malezi vya watoto wadogo, wa mitaanki, wazee na 

wasiojiweza.  
 
 
2.5.7. ELIMU.  
 

(A) Sekondari.  
• Kuendelea kuondoa ujinga wa kusoma, kuandika na kuhesabu. 
• Kuhakikisha wanafunzi wanaofaulu mitihani yao Kidato cha nne na cha sita: 
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� wanaoandikishwa kwenye Elimu ya juu na ufundi na kuhitimu masomo yao 
� Kuhakikisha kuwa Elimu ya watu wazima inatolewa kikamilifu na kuweka 

mazingira bora ya ufundishaji na utoaji elimu 
� Kusimamia na kuthibithi miiko ya walimu na nidhamu kwa wanafunzi. 
� Kusimamia na kuweka mazingira bora ya ufundishaji na utoaji Elimu 
� Utekelezaji sera ya Taifa ya Elimu, sheria na kanuni.  

 
 
5.8 ELIMU.  
 
(B)Elimu Ya Msingi .  
• Kuondoa ujinga wa kusoma, kuandika na kuhesabu. 
• Kuhakikisha wanafunzi wanaofaulu mitihani yao ya darasa la saba: 
  

� wanaoandikishwa kwenye Elimu ya sekondari na ufundi na kuhitimu masomo 
yao 

� Kuhakikisha kuwa Elimu ya woru wazima inatolewa kikamilifu na kuweka 
mazingira bora ya ufundishaji utoaji elimu 

� Kusimamia na kuthibithi miiko ya walimu na nidhamu kwa wanafunzi. 
� Kusimamia na kuweka mazingira bora ya ufundishaji utoaji Elimu 
� Kutekelezaji sera ya Taifa ya Elimu, sheria na kanuni 

 
2.5.9 MAJI.  
 

• Kutoa huduma ya maji safi na salama kwa jamii mjini na vijijini.  
• Kufanya utafiti kwa ajili ya upatikanaji wa rasilimali maji, ubora na utoshelezaji 

wake.  
• Kuhakikisha utekelezaji wa sera ya Taifa ya maji, sheria, kanuni na sheria 

ndogondogo zinafuatwa.  
• Kukusanya takwimu za haidrologia na kuziungaminsha . 
• Kuhifadhi vyanzo vya rasilimali maji.  
• Kupanga na kutekeleeza uvunaji wa rasilimali mali. 
• Kuandoa na kutayarisha maandiko ya miradi ya maji.  
• Kuanziha tekinologia rahisi na upatikanaji wa pampu za maji za bei rahisi.  
• Kuanzisha na kuendesha mafunzo ya teknologia ya uvunaji wa maji ya mvua.  
• Kushirikiana na wadau wengine katika utoaji wa huduma ya maji.  

 
2.5.10 ARDHI.  
 

• Kuondoa /kutayarisha ramani kwa  ajili ya upanuzi wa mji wa manyoni  na vitongoji 
vyake.  

• Kutayarisha ramani na kuhakikisha zinathibitishwa kisheria.  
• Kuhakikisha ujenzi holela unakomeshwa mara moja. 
• Kutoa Elimu kwa jamii ili kuelewa sheria ya ardhi na 4 na 5 ya 1999. 
• Kuboresha matumizi ya mpango wa Ardhi. 
• Kuiwezesha “PLUM” kufanaya utafiti utafiti ili kutoa hati miliki za kimila kwa jamii.  
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2.5.11 UJENZI.  

• Kutayarisha na kutekeleza mipango endelevu ya ujenzi wa barabara bora na ukarabati 
unaohusisha wadau wote.  

• Kutoa ushauri na kusimamia mitambo na magari ya serikali.  
• Kutoa ushauri na kusimamia ujenzi wa majengo binafsi na ya serikali katika wilaya.  
• Kushauri jinsi ya kuweka umeme katika majengo ya umma.  
• Kuhakikisha kwamba sheria, sheria ndogo ndogo na kanuni zinazohusu usalama wa 

barabara, majengo na mitambo vinafuatwa na kutekelezwa ipasavyo. 
 
 
2.5.12 VIWANDA NA BIASHARA.  

• Kutoa Elimu kwa jamii ya wafanya biashara jinsi ya kuanzisha biashara endelevu na 
mikakati ya utafiti wa masoko.  

• Kuendesha mafunzo ya jinsi ya kusimamia biashara na matumizi ya sera, sheria na 
sheria ndogondogo.  

• Kuhakikisha kila mfanyabiashara analipa kodi na ushuru kulingana na biashara yake.  
 
2.5.13 MIPANGO.  
 

• Kuhamasisha jamii kushiriki katika shughuli za maendeleo na kiuchumi.  
• Kupanga, kuratibu na kufuatilia miradi yote katika wilaya.  
• Kuhakikisha matumizi endelevu ya rasilimali zinazopatikana wilayani.  
• Kuunganisha na kuandika taarifa za robo mwaka,  nusu mwaka na mwaka mzima 

zinazohusu utekelezaji wa miradi.  
• Kusimamia matumizi ya miradi ya maendeleo wilayani.  
• Kufanya utafiti  wa mafunzo ya kijamii na kiuchumi.  
• Kuanzisha benki ya takwimu za wilaya.  
• Kufuatilia na kupima miradi yote ya maendeleo ya wilaya.  

 
2.5.14 UTAWALA.  
 

• Kutekeleza sheria za kazi, taratibu, kanuni, nyaraka na maagizo mbalimbali.  
• Kuhamasisha na kuratibu mafunzo kwa watumishi wa halmashauri  
• Kujaza nafasi zilizo wazi 
• Kusimamia wafanyakazi  wa halmashauri.  
• Kuratibu viwango vya utendaji kazi za watumishi wa halmashauri.  
• Kuhifadhi na kurekebisha mfumo wa habari za rasilimali watu.  
• Kusimamia utendaji wa masijala ya wazi na ya siri ya halmashauri.  

 
2.5.15 FEDHA. 

• Kufanya ufuatiliaji wa makusanyo ya mapato ya halmashauri yatokanayo na vyanzo 
vyake.  

• Kutunga na kusimamia sheria ndogo ndogo za fedha za halmashauri.  
• Kutayarisha taarifa za maendeleo za fedha za mwezi, robo mwaka nusu mwaka na 

mwaka mzima.  
• Kuhakikisha kila idara ya halmashauri inatumia mafungu ya fedha kulingana na jinsi 

ilivyopitishwa kwenye bajeti” 
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• Kutambua vyanzo vya fedha ili kupanua wigo wa mapato ya halmashauri.  
SURA YA TATU . 

 
3.0 UCHAMBUZI WA MAZINGIRA YA NJE NA NDANI YA HALMA SHAURI.  
 
3.1 Utangulizi.  

Mazingira ya nje ya Halmashauri ya wilaya ya Manyoni yahahusu hali na vipengele 
vyote vya nje ya halmashauri ambavyo vinaweza kusabaisha maendeleo yake kufanikiwa 
au kutofanikiwa. Sura hii inapitia mazingira ya nje ili kutambua mambo muhimu 
yanayohusu uwezo, mapungufu fursa na changamoto za halmashauri. Kwa kuzingatia 
misingi ya fursa na vikwazo, mambo muhimu ya kimkakati na maeneo muhimu ya 
utekelezaji ambayo yanatoa mwelekeo wa mpango mkakati yameanzishwa.  

 
 
3.2 Mazingira ya Jumla na Kikanda.  

A. Tekinologia ya habari na Mawasiliano.  
• Kuongeza/kupanua majukumu ya tekinologia ya habari na mawasiliano. Fursa 

zilizoletwa na tekinologia ya habari na mawasiliano, i.e. tovuti, kompyuta, 
zinahimiza matumizi makubwa ya teknologia hiyo mpya katika utendaji wa 
halmashauri. Matumizi ya teknologia mpya yataunganisha halmahauri na 
ulimwengu na hivyo kuleta maendeleo kwa haraka. Hivyo miundo muhimu ya 
hiyo teknologia mpya niya msingi kuendelezwa na kuboreshwa katika wilaya.  

 
B. Mifumo ya Kimataifa.  

• Mifumo ya Biologia anuwai, ukuwaji wa uwajibikaji wa jamii duniani kuhusu 
maendeleo endelevu yalichochea ukuwaji wa mifumo ya biologia anuai. 
Ukuwaji huu unawakilisha fursa ya pekee ya maendeleo katika mfumo wa 
Biologia anuai, na matumizi endelevu ya vipengele vyake na mgawanyo sawa 
wa faida zinazotokana na matumizi ya rasilimali hai. Tanzania inawajibika 
katika mfumo wa  baologia anuai.  

• Mazingira ya Maendeleo.  
Tanzania ilishiriki katika mkutano wa kimataifa wa mazingira wa maendeleo 
uliofanyika Riodejeneiro 1992 ambao ulisisitiza umuhimu wa kuunganisha 
matatizo ya mazingira na maendeleo ya uchumi na walitengeneza Agenda ya 
21 ya programu kamili ya hatua ya kutengeneza msingi wa uhusinao mpya wa 
kilimwengu wa kukomesha na kurejesha hali nzuri iliyosabaisha kuharibika 
kwa mazingira na kuleta maendeleo endelevu katika nchi zote.  
 

3.3 MAENDELEO KITAIFA.  
A. Programu ya Maboresho ya Watumishi wa Umma. 

Utumishi wa umma Tanzania upo katika mchakato wa maboresho na mpito 
katika  juhudi za kuungamisha/kujenga utamaduni bora na kuupa 
ummahuduma  zinazolingana na thamani ya fedha. Uutamaduni huu mpya na 
maboresho unazingatia mambo ya thamani ambayo ni pamoja na 
ubora,uzalishaji, ubunifu, uaminifu, uwajibikaji, nidhamu na utaalamu. 
Mtazamomuhimu wa hizi juhudi ni kuongeza uwezo  katika usimamizi na 
uongozi wa shughuli za umma na kutoa mchango  mzuri kwa ajili ya 
kufanikisha malengo ya maendeleo ya Taifa na matarajio ya malengo ya 2025.  
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B. Matarajio ya Tanzania 2025 

Mamlaka ya halmahauri ya wilaya ya Manyoni inahusishwa na malengo ya    
Tanzania ya muda mrefu na matarajio ya Mwaka 2025 ambayo yanalenga kwenye 
mambo yafuatayo.  

• Huduma zenye ubora wa hali ya juu.  
• Amani, uvumilivu na umoja.  
• Utawala bora.  
• Uwezo 
• Ushindani kinchi.  

 
C. MAMBO YANAYOHUSU UCHUMI NA SIASA.  

Uchumi wa kitanzania umekadiriwa kuendelea kukua kwa kiwango cha asilimia 5 
kama ilivyojulikana miaka ya nyuma. Inakadiriwa kwamba miaka 5 ijayo uchumi wa 
Taifa utakuwa kwa asilimia 6. Pamoja na matumaini hayo uchangiaji kwa sekta ya 
umma bado unabaki kuwa mdogo kwa kipindi chote cha mpango wa miaka 5 
kutokana na mahitaji mbalimbali ambayo ni pamoja na deni la nje. Mwelekeo huu 
utasababisha matokeo hasi kwenye uwezo wa halmashauri ya wilaya ya Manyoni 
katika kukamilisha  malengo yake.  

 
D. Mpango wa Kukuza Uchumi na Kuondoa Umaskini (MKUKUTA) 

MKUKUTA ulipangwa ili kutekeleza matarajio ya maendeleo ya Tanzania ya 2025 na 
unalenga kupunguza umaskini, njaa, maradhi na kuondoa ujinga, uharibifu wa 
mazingira na tofauti za kijinsia ifikapo 2025. MKUKUTA unachanganua mkakati wa 
kupunguza umaskini na kuimarisha maendeleo endelevu kwa kufuata/kulingana  na 
maeneo muhimu yafuatayo:-  

(i) Kukuza na kupunguza umaskini wa kipato.  
(ii)  Kuboresha hali ya maisha na jamii kwa ujumla.  
(iii)  Utawala bora na uwajibikaji.  

 
E. SHERIA HUSIKA.  
(a)Sheria ya usimamizi wa mazingira namba 20 ya 2004 

Sheria ya usimamizi wa mazingira namba 20 ya 2004 inatoa umuhimu wa mwelekeo 
juu ya hali halisi ya mazingira kwa sasa na baadae ikiwa ni pamoja na uchafuzi wa 
maji, hewa, ardhi na utupaji wa taka zenye madhara. 
  

 Halmashauri ya wilaya ya manyoni ikiwa ni moja ya wadau muhimu inalazimika 
kuchangia kuunda na kutekeleza na kusimamia uhifadhi wa mazingira.  

 
(b) Sheria ya hifadhi ya wanyama pori namba 12 ya 1974) 

Vipau mbele vya sheria vinazingatia uanzishaji wa maeneo ya hifadhi kuzuia uwindaji 
haramu, na uporaji wa wanyama. Sheria vile vile inazuia uchomaji na ukataji ovyo wa 
miti na mapori.  

 
(c) Sheria ya Usambasaji Maji Usafi namba 12 ya 2009) 

Sheria hiyo inalenga usimamizi endelevu na inajikita katika utoaji huduma za 
usambazaji maji usafi na kwa taratibu na kuzingatia sera za kitaifa za mamlaka ya 
usambazaji maji safi na salama na mashirika binafsi ya usambazaji maji kwa 
wananchi.  
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(d) Sheria ya uvuvi ya 2003. 

Sheria hii inalenga katika usimamiaji na usisitizaji wa uvuvi kufuatana utamaduni wa 
aslia ya uvivu na uhifadhi wa samaki pamoja na mazalia zake.  

 
(e) Sheria ya Misitu namba 14 ya 2002 

Sheria hii inasisitiza maendeleo na utekelezaji mipango ya usimamizi wa misitu 
inaoshirikisha jamii ikiwa ni pamoja na uhifadhi wa misitu ya vijiji na jamii pamoja na 
utoaji wa leseni ya matumizi ya misitu. Kwa nyongeza sheria inahakikisha uhifadhi 
wa viumbe hai anuai kupitia hifadhiya misitu, vyanzo vya maji hifadhi rutuba na ardhi 

 
(f) Leseni za Biashara ya 25 mwaka 1972 

Sheria inarekebisha shughuli za biashara na inakuza uzingatiaji wa sheria za biashara 
na kanuni zake katika sekta hiyo.  

 
(g) Sheria ya Ardhi namba 4 ya 1999 

Sheria inakusudia kuhakikisha kwamba inaboresha huduma za kijamii zilizoko 
inatambua matumizi na umiliki wa muda mrefu wa ardhi ambayo yamefafanuliwa kwa 
kuzingatia sheria husika ili kuwezesha mgawanyo sawa na upatikanaji wa ardhi kwa 
raia wote. Vile vile inakusudia kuhakikisha kwamba ardhi inatumika kiuzalishaji zaidi 
na kwamba matumizi hayo yenaleta maendeleo endelevu.  

 
SERA KISEKTA.  
 
(a) Sera ya Maji Kitaifa (2002) 
 Vipaumbe muhimu ni pamoja na:-  
1 Ukosekanaji w amaji safi na salama kwa ajili ya matumizi ya mjini na vijijini.  
2 Uchakavu wa mifumo unaosababisha kuzalishwa maji yasiyo safi na salama 

kusababisha bei ya maji kuwa juu.  
3 Ushirikishwaji wajamii katika kamati za maji. 
4 Uhifadhi wa rasilimali maji  
5 Lengo ni upatikanaji wa maji safi na salama umbali wa mita 400 ifikapo 2025.  
 
(b) Sera ya Kitaifa ya Nishati (2003) 

Sera inasisitiza umuhimu wa kuhakikisha upatikanaji wa Nishaji ya uhakika kwa bei 
nafuu na ulio sawa kwa wote na endelevu ili kusaidia maendeleo ya Taifa.  

 
(c) Sera ya UKIMWI (November 2001) 

Lengo la jumla la sera ya Taifa ya UKIMWI ni kutoa mwelekeo kwa sekta zote na 
wadau wote kwa utaratibu wa mrejesho wa kitaifa kuhusiano na mlipuko wa ugonjwa 
wa UKIMWI.  

 
(d) Sera ya Taifa ya Elimu (1995).  
Sera ya Elimu ya Taifa ya 1995 ina malengo yafuatayo:- 

(i) Shule za msingi.  
• Kuongeza uandikishwaji wa wanafunzi katika shule za msingi.  
• Upatikanaji sawa wa vifaa vya Elimu kwa shule zote za msingi (nyumba, 

madarasa, madawati, walimu na vitabu) 
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(ii)  Shule za sekondari.  

• Kuhakikisha wanafunzi wote waliofaulu mitihani ya darasa la saba katika shule 
za msingi wanajiunga na sekondari.  

• Upatikanaji sawa wa vifaa vya elemu kwa shule zote za sekondari (nyumba, 
madarasa, maabara, maktaba, walimu, vitabu na madawati) 

 
(e) Sera ya Kitaifa ya Afya.  
Sera ya kitaifa ya afya ina madhumuni yafuatayo:  

• Kupunguza idadi ya vifo vitokanayo na maradhi yanayoweza kuzuilika na kuongeza 
miaka ya kuishi kwa Watanzania hadi kufikia miaka 70 kutoka miaka 53 ya sasa.  

• Kutoa huduma za afya karibu zaidi wa makzi ya watu kwa kwiano wa watu 100.000 
kwa kila Hospitali ya wilaya, watu 10,000 kwa kila zahanati. 

• Kuhakikisha kuwa upatikanaji wa huduma za afya ni sawa kwa watu wote.  
• Kutoa elimu ya afya kwa magonjwa yanayoweza kuzuilika kwa kuimarisha huduma 

za afya ya msingi.  
 
(f) Sera ya Taifa ya Kilimo na Mifugo.  

Sera ya Taifa ya kilimo na mifugo inalenga kutoa huduma bora kwa taratibu zaidi kwa 
wananchi kusudi kuongeza mazao ya kilimo na mifugo na kwa kushirikiana na sekta 
binafsi.  

 
(g) Sera ya Taifa ya Barabara. 

Sera ya taifa  ya barabara inalenga kuweka kipaumbele cha kwanza katika uboreshaji 
wa miundo mbinu na utoaji wa matengenezo  makubwa ya barabara kuu wa mikoa, 
wilaya na vijiji.  

 
(h)  Sera za Kutaifa za Maliasili na Mazingira.  

Sera za mali asili na mazingira zinasisitiza ushirikishwaji wa watu  wote katika 
kuhifadhi, kukuza na uvunaji endelevu wa mali asili.  

 
(i) Sera ya Taifa ya Biashara na Viwanda.  

Madhumuni ya sera ya Taifa ya viwanda na biashara ni kuwezesha Watanzania 
kutumia teknologia za kisasa kwa kutambua njia inayowezekana kufanya biashara ya 
ushindani wa biashara za nje kwa ajili ya kufikia lengo la kuondoa umaskini.  

 
(j) Sera ya Kitaifa ya Maendeleo ya Jamii, Jinsia na Watoto 

Sera ya kitaifa ya maendeleo ya jamii na jinsi na watoto inamini kwamba kila 
mwananchi anayohaki ya kumiliki  mali, kushiriki katika shughuli za kimaendeleo na 
haki sawa ya kupata huduma za kijamii.  

 
(k) Sera ya Kitaifa ya Ushirika (2002) 

Sera ya kitaifa ya ushirika inalenga katika kuanzisha, kuimarisha na kuendeleza  na 
kujenga ushirika endelvu ili kutimiza matakwa ya watu ya kijamii na kiuchumi.  

 
3.4 Majukumu ya Kila Siku.  

Majukumu (yaani shughuli za halmashauri za kila siku zinazounganisha sekta mbali 
mbali) ni pamoja na serikali kuu ( serikali za mitaa na tawala za mikoa, katibu tawala 
mkoa RAS), katibu tawala wilaya (DAS) mashirika rafiki na mashirika ya watu binafsi 
kuwa ndiyo washiriki wakuu. 
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(a)Msaada wa Serikali.  

Serikali kuu imejitoa kusaidia serikali za mitaa ili kukamilisha majukumu yao makuu 
kupitia misaada mbalimbali ya kifedha na utaalam ili kutoa ushauri wa kuratibu 
utengenezaji wa sera, usimamiaji na tathmini. Vile vile inatoa msaada wa kufanikisha 
program ya maboresho.  

 
(b) Washiriki Rafiki wa Maendeleo.  

Washiriki rafiki wa maendeleo wamefanikisha majukumu muhimu katika maeneo 
mbali mbali ya halmashauri. Mashirika hayo ni pamoja na shirika la:  

 
(i) AMREF.  

Ni shirika linalojihusisha na utoaji misaada kifedha kwa ajili ya shughuli za upimaji, 
na ushauri nasaha wa virusi vya ukimwi (VVU) kupitia program ya Angaza.  

 
(ii)UNDP 

Shirika linalotoa misaada ya fedha kwenye vitengo vidogo vidogo na kutoa elimu ya 
kujenga uwezo.  

 
(iii) UNICEF.  

Inatoa misaada ya kifedha kwa ajili ya kufanikisha chanjo mbalimbali kwa watoto 
wenye amri wa kwenda shule (CSPD) 

 
(IV) MIBOS (NGO) 

Shirika hili linahamisisha na kufanya kazi na jamii za halmashauri ili kupiga 
vitaumaskini.  

 
(v) TADERO (NGO) 

Shirika linatoa huduma za kuwahamashisha jamii kujua madhara ya ulevi wa 
kupindukia.  

 
(vi) BENKI YA DUNIA . 

Msaada wa kifedha katika huduma za utoaji maji safi na salama 
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SURA YA NNE. 

 
4.0 UCHAMBUZI WA MAZINGIRA YA NDANI.  
 
4.1 KANDA YA KILIMO KIEKOLOJIA. 
 
4.1.1 Sura ya Nchi, Udongo na Uoto wa Asili.  

Eneo la kaskazini magharibi la wilaya ambalo linajumuisha kutokea Itigi na Mgandu 
ni mbuga ambayo imegawanyika katika chemchemi za muda zenye kiasi kidogo cha 
maji. Udongo wenye rutuba unapatikana kwenye miinuko ambayo ina udongo mweusi 
wa ufinyanzi unaopatikana katika mabonde yake. Uoto wa asili ni mchanganyilo wa 
vichaka na mbuga za nyasi.  
 
Eneo linalojumuisha kata za Rungwa, Mgandu kusini na eneo kubwa la kata ya 
Nkonko nila mwinuko pamoja na mabonde yenye vijito vya maji vinavyotiririka 
kuelekea mashariki na kuingia kwenye eneo chepechepe la wilaya ya Bahi. 
Mchanganyiko wa aina mbalimbali za udongo unapatikana kwenye maeneo ya 
miinuko na mabonde ya sehemu hiyo, uoto wa asili niwa aina ya miti ya miyombo. 
 
Maeneo ya kaskazini mashariki ambayo yanajumuisha karibu kata nzima ya Kintinku 
kata za Sanza, Sasajila, Majili na maeneo kadhaa ya kata za Manyoni na Makulu ni 
sehemu ya mbuga zenye mabonde yenye maji yanayotiririka kuelekea maeneo ya 
wilaya ya Bahi.  
 
Aina ya udongo wenye rutuba wenye rangi kahawiya unaopatika kwenye maeneo ya 
mwinuko, unabadilika na kuwa wa mvinyanzi (rangi nyeusi) kuelekea sehemu zenye 
majimaji za wilaya ya Bahi.  
Uoto wa asili katika eneo hili unamchanganyiko wa vichaka na mbuga za nyasi 
pamoja na uoto wa asili wa mimea inayopatikana kwenye mbuga za maji maji.  
 
Eneo la kuzunguka kata za Iseke, Heka, Azimio Chikola na eneo dogo la Nkonko nila 
mbuga, miinuko na mabonde ambayo yanatiririsha maji yake kusini kuelekea mto wa 
Ruaha. Udongo wa kahawia  unapatikana kwenye maeneo ya miinuko na ule wa 
Rangi ya mfinyanzi mweusi unapatika katika maeneo ya mabonde ya uoto wa asili na 
mchangayiko wa vichaka na mbuga za nyasi.  
 
Eneo ambalo linajumuisha kata za Manyoni, Sanjaranda, Makulu, Ipande, Idoyandole, 
Aghondi na Makanda ni ya mbuga na udongo wa kichanga wenye rangi ya kahawia 
katika maeneo ya mwinuko isipokuwa kwenye maeneo machache ambayo yana 
udongo wa mfinyanzi mweusi. Uoto wa asili niwavichaka vya pekee ambavyo 
vinajulikana misitu midogo midogo ya Itigi.  
Wilaya ya Manyoni ina kanda kuu tatu za kilimo ambazo ni Bonde la Ufa, Mbuga za 
Miyombo na Sehemu za Miinuko Midogo Midogo.  

 
 
4.1.2 Matumizi ya Ardhi.  

Wilaya ya Manyoni ina eneo la kilomita za mraba zipatazo 28,680 ambazo 
zinazokadiriwa kuwa ni asilimia 58 ya eneo lote la mkoa wa Singida. 
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Jedwali na 4.1 linaonyesha hali ya matumizi ya Ardhi.  
Jedhwali no 4.1: Matumizi ya Ardhi katika Wilaya ya Manyoni.  
 
Matumizi  Eneo (ha) Asilimia 
Hifadhi ya wanyama pori 1,574,100 55.0 
Misitu 858,600 30.0 
Kilimo 88,830 3.1 
Mifugo 335,470 11.7 
Maji 5,000 0.2 
Jumla 2,862,000 100 
 
4.1.3 Hali ya Hewa.  
(a)  Mvua.  

Wilaya ya Manyoni ina msimu mmoja tu wa mvua ambao hunyesha kwa kipindi cha 
miezi 6 kuanzia mwezi Novemba hadi Aprili. Wastani wa juu wa mvua ambao 
unapatikana katika wilaya ya Manyoni ni Mililita 624 na kuongezeka au kupungua 
kwa mililita 179. Kwa wastani Mvua hunyesha kwa muda wa siku 49 kwa mwaka na 
kupungua au kuongezeka kwa siku 15 kwa mwaka. Kwa ujumla upatikanaji wa mvua 
katika wilaya hii ni mdogo na usiotegemewa.  

 
(b) Kiwango cha Joto.  

Kiwango cha wastani cha joto cha kila siku kwa Mwaka ni nyuzi joto 22.0 kiwango 
cha wastani cha juu na cha chini chakila siku kwa mwezi ninyuzi joto 24.l4 
(Novemba) na 19.3 (Julai) 

 
(c) Kiwango cha Baridi.  

Kiwango cha wastani cha Baridi cha kila siku kwa Mwaka ni asilimia 80.6. Kiwango 
cha wastani cha juu na cha chini cha baridi kwa mwezi ni nyuzi joto 86 (Februari) na 
nyuzi joto 73.4 (mwezi julai) 

 
(d) Myeyuko  

Wastani wa juu na wa chini wa myeyuko kwa mwezi ni mm 6.6 kwa siku (Novemba) 
na 5.2 mm kwa siku (Januari) 

 
(e) Msimu wa kiangazi.  

Wilaya ya Manyoni ina msimu mmoja mrefu wa kiangazi ambao unaanza mwezi Mei 
kila mwaka na kukoma mwezi Oktoba. 

 
(f) Kasi  ya Upepo.  

Kumbukumbu kuhusu kasi ya upepo inaonyesha kwamba westaniwa kasi ya upepo wa 
kila siku kwa mwaka ni kilomita 3600 kwa saa. Wakati wa msimu wa upepo (Agosti 
mpaka Disemba). Kasi ya upepo kuvuma zaidi ya kiwango kilichotajwa.  

 
4.2 Shughuli za Kiuchumi.  
 
4.2.1 Madini.  

Aina mbalimbali za madini hupatika katika wilaya ya Manyoni. Madini hayo ni 
pamoja na gipsam, dhahabu na chumvi. Shughuli hizi za uchimbaji ni  pamoja na 
upatikanaji wa vitu vya ujenzi kama vile mawe, kokoto, mchanga na vitu vingine. 
Wachimbaji wadogowadogo hufanya shughuli hizi  kwa kutumia nyenzo za mikono. 
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4.2.2 Uvuvi.  

Shughuli za uvuvi hufanyika katika maeneo ya Bwawa la Chibumangwa na maeneo 
yenye majimaji nyakati za msimu wa mvua. Uvuvi hufanyika na wavuvi wadogo 
wadogo kwa ajili ya kitoweo. Llakini misimu yenye mvua nzuri wauzaji wa samaki 
huuza samaki kwenye masoko ya nje ya wilaya.  

 
 
4.2.3 Misitu.  

Shughuli za uzalishaji wa mazao ya mbao husaidia baadhi ya wakazi katika wilaya 
katika kuendesha maisha yao. Kwa mfano 2002 jumla ya mita za ujazo 203 za mbao 
zenye thamani ya T sh 7,100,00/=  zilizalishwa.  

 
4.2.4 Ufugaji Nyuki.  

Shughuli za ufugaji nyuki zinafanywa kwa malengo ya kuzalisha asali na nta; kwa 
mfano 2002 jumla ya kg 75,000 za asali zenye thamani ya Tish 37,500 zilizalishwa.  

 
4.2.5 Shughuli za Kilimo 

Shughuli za kililmo hufanywa katika kata zote 21 za halmashauri. Shughuli za kilimo 
huzalisha mazao ya chakula na biashara kama mtama, uwele, mpunga na maharage. 
Mazao makuu ya biashara ni tumbaku, uwele, alizeti na karanga.  

 
 
Jedhali na 4.2 linaonyesha msimu wa uzalishaji wa chakula msimu 2001/ 2002  
 

Chanzo: Idara ya Kilimo na Mifugo, Wilaya Manyoni 

AINA YA ZAO UZALISHAJI 

A.Mazao ya Chakula 2000/01 2001/02 

 Eneo (ht) Mt Thamani (000 
Tsh) 

Eneo (ht) Mt       Thamani 
              (000Tsh) 

Mtama 17,189 10,313 680,658 44,717 20,687 1,939 406 

Uwele 884 884 58,933 1075 1,365 95,550 

Mahindi 26,040 31,248 3,906,000 25624 44,717 409,712 

Mpunga 480 864 388,800 1413 3,676 1,102,800 

Maharage 5,374 4,299 1,504,650 4,057 4,060 1,218,000 

Ndizi 2853 20,588 3,088,200 3,276 17,890 1,789,000 

Jumla  52,820 64,196 9,627,241 80,162 92,395 6,554,468 

B. Mazao ya 
Biashara  

      

Tumbaku  846 508 264,160 847 685 479,500 

Ufuta  2,963 2,222 1,388,750 3,336 3,181 1,431,450 

Alizeti 243 80 8,000 485 436 31,392 

Karanga 7,363 4,417 2,808,500 7,526 6,103 3,661,800 

Dengu  1,085 1,085 488,025 1,142 1,142 513,900 

Jumla  12,500 8,312 4,957,615 13,336 11,547 6,118,042 
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4.2.6 Mifugo 

Uzalishaji wa mifugo kama vile g’ombe, mbuzi, kondoo na kuku umeongeshwa katika 
jedweli 4.3. Vielelezo vinaonyesha kwamba uzalishaji wa ng’ombe na kuku 
unachangia asilimia kuwa kwenye kipato cha wafugaji.  

 
 
Jedwali 4.3:  Uzalishaji wa Mifugo 2002 
 
Aina ya Mifugo Aina ya zao Kiasi Thamani 
Ng’ombe Nyama(kilo) 

Maziwa (lita) 
Ngozi (idadi) 
Jibini (kilo) 

232,250 
11,997,666 
929 
96,160 

232,250,000 
179,964,900 
2,322,500 
184,320,000 

Mbuzi/kondoo Nyama (kilo) 
Ngozi (idadi) 

10,380 
692 

15,570,000 
173,000 

Kuku Mayai (idadi) 
Nyama (Kilo) 

1,868,340 
648,000 

130,783,800 
1,296,000,000 

Bata   Mayai (idadi) 
Nyama (kilo) 

78624 
360 

762,400 
720,000 

Chanzo: Idara ya Kilimo na Mifugo, Wilaya Manyoni 
 
 
4.2.7  Viwanda.  

Shughuli za viwanda ambazo zinachukua nafasi ya viwanda vidogo vidogo ambavyo 
vimejumuisha viwanda 9 vya kutengeneza mafuta na kiwanda kimoja na kutengeneza 
chaki.  Uatikanaji wa takwimu kuhusu uzalishaji kuhusiana na sekta hii alikuwa 
mgumu sana kutokana na utunzaji duni wa kumbukumbu katika halmashauri ya 
wilaya.  

 
4.3 Matokeo ya Uzalishaji.  

Kiasi cha uzalishaji kilichotajwa hapo juu kina mchango mkubwa katika upatikanaji 
wa kazi na mapato katika wilaya.  Wastani wa kipato cha kila mkazi wa wilaya ya 
manyoni kinakadiriwa dola za kimarekani 170 kwa mwaka kutokana na hali hii 
inaonekana kwamba watu wengi katika wilaya hii wanaishi katika umaskini na 
watapata maendeleo wanapoweza tu kuvuka mstari wa kimataifa wa kiwango cha 
umaskini wa dola za kimarekani 750 kwa mwaka. 
 

4.4 Mfumo wa Utawala wa Halmashauri ya Wilaya ya Manyoni 
 
4.4.1 Muundo wa Kisiasa.   
 

Wilaya imegawanyika katika Tarafa 5 kata 21 vijiji 75 na  vitongoji 314. Kuna 
majimbo 2 ya uchaguzi ambayo ni Manyoni Mashariki na Magharibi. Kuwa vyama 
vya siasa 7 ambavyo ni CCM, Chadema, CUF, UPDP, NCCR Mageuzi, UDP na TLP. 
wa kidemokrasia. Kuna madiwani 21 (kwa kila kata) ambnao huchaguliwa 
kidemokrasis pia kuna madiwani wa vitu maalum 7 ambao ni wanawake.  
Kuna wenyeviti 75 wa vijiji ambao wote ni wanaume. Kuna wenyeviti 314 wa 
vitongoji ambao asilimia (93) ni wanaume na 21 ni wanawake (ambao ni 7.%). 
Wawakilishi wote wanatoka chama cha mapinduzi (CCM) 
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Mwenyekiti wa halmashauri ya wilaya ya manyoni ni kiongozi wa halmashauri na 
mwenyekiti wa madiwani wote. Mkurugenzi mtendaji wa wilaya ndiye mtendaji mkuu 
na katibu wa baraza la madiwani. Baraza la madiwani ndiyo lenye uamuzi/mamlaka 
ya mwisho kama ilivyoonyesha katika sheria namba 7 ya serikali za mitaa ya 1982. 
Kuna familia mbalimbali ambazao zipo  chini ya halmashauri kama vile halmashauri 
ya maendeleo ya kata ambayo huongozwa na mwenyekiti wa kuchaguliwa wa 
madiwani wa kata husika. Katibu mtendaji wa kata ndiye mtendaji mkuu na ni katibu 
wa kamati ya maendeleo ya kata husika.  
Wajumbe wa kamati ya maendeleo ya kata ni wenyekiti wa vijiji waliochaguliwa 
katika kata zinazohusika. Wataalam wa ugani katika kata zote ni wajembe wa 
kukaribishwa. Na katika ngaza ya kiji ambayo inaongozwa na mwenyekiti wa 
kuchaguliwa wa kijiji na katibu wa kijiji ni katibu wa Baraza la kijiji.  
Serikali ya kila kijiji ina wajumbe 25 wa kuchaguliwa kutoka kwenye kijiji husika na 
wataalam wa ugani wanaofanya  kazi katika vijiji hivyo ni wajumbe kutokana na 
nafasi zao.  

 
4.4.2 Muundo wa Utawala na Jinsia.  

Katika utawala wa halmashauri mkurugezi mtendaji wa wilaya huteuliwa na waziri 
mwenye dhamana ya serikali za mitaa na ndiye mtendaji mkuu wa halmashauri. 
Wakuu wa idara 14 na wakuu wa vitengo 28 (jedwali 4.4) humsaidia mkurugenzi 
mtendaji wa wilaya. Halmashauri ina jumla ya waajiriwa 1260 ambao kati yao 783 
(62%)  ni wanaume 477 (38) ni wanawake.  

 
Jedwali no 4.4: waajiriwa kwa sekta na jinsia.  
 
SEKTA WAAJIRIWA  Jinsia Ya Wakuu Wa 

Idara. 
 ME KE Jumla Me Ke 
Utawala 72 38 110 V - 
Mipango 4 - 4 V - 
Fedha 13 5 18 - - 
Elimu 416 219 680 V V 
Maji 25 10 35 V - 
Afya 88 184 272 V - 
Kilimo/mifugo 45 3 48 V - 
Ushirika 3 1 4 V - 
Biashara  2 - 2 V - 
Ardhi 4 - 12 V - 
Maendeleo ya jamii 7 5 2 - V 
Utamaduni vijana na michezo 2 - 49 V - 
Ujenzi 42 7 20 V - 
Maliasili 15 5 1,260 V - 
Jumla 783 477  12 2 
Chanzo: Idara ya Utumishi, Wilaya Manyoni 
 
 
Halmashauri inaendesha kazi zake kupitia kamati 4 za kudumu ambazo ni kamati za fedha 
mipango na utawala, afya, Elimu, na maji. Ujenzi maliasili na mazingira na UKIMWI 
zinawakilishwa.  
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4.5 Matatizo Makubwa.  

Matatizo makubwa ya maendeleo ya Halmashauri ya Wilaya ya Manyoni ni kama 
yafuatavyo.  

 
4.5.1 Upungufu wa Chakula.  

Uzalishaji mdogo wa sekta ya kilimo ambao unasababishwa na ukame ambao matokeo 
yake ni upungufu wa mazao ya chakula kama vile mahindi ambayo ni chakula kikuu 
kwa wakazi wengi wa wilaya ya Manyoni.  

 
4.5.2 Ukataji Holela wa Misitu .  

Kuna kiwango kikubwa cha uharibifu wa misitu unaosababishwa na kilimo cha 
kuhamahama, uchomaji holela wa misitu, ukaushaji wa Tumbaku na matumizi ya 
nishati ya kuni na mkaa kama vyanzo pekee vya matumizi ya nishati kwa matumizi ya 
nyumba 

 
4.5.3 Uharibifu wa Ardhi.  

Kuna njia nyingi ambazo zinasababisha uharibifu wa ardhi kutokana na kilimo kisicho 
kuwa cha kitaalam, udhibiti hafifu wa maji ya mvua na idadi kubwa ya mifugo 
kwenye maeneo madogo.  

 
4.5.4 Magonjwa Yatokanayo na Maji.  

Uhaba wa maji safi na salama unawalazimisha baadhi ya watu kutumia maji 
yasiyosalama ambayo huwasababishia kuenea kwa maradhi yatokanayo na maji 
yasiyo salama.  

 
4.5.5 Kipato Kidogo cha Wakazi wa Halmashauri.  

Shughuli kuu ya wakazi wengi ni kilimo lakini kutokana na mavuno haba au ya mazao 
ya chakula au ya biashara kipato cha watu wengi huwa ni cha chini. Hali hii inaathiri 
shughuli za maendeleo ambazo hutegemea zaidi michango ya fedha kutoka kwa 
wakazi wake.  

 
4.5.6 Miundo Mbinu Hafifu.  

Mtandao wa barabara katika wilaya hii haujaendelezwa vizuri. Hakuna mifereji, 
Barabara wilaya ambazo ni za moram ni km 416 za udongo ni km 569.3. Aina ya 
barabara ambazo zipo ndani ya wilaya ni barabara kuu km 360, barabara za wilaya km 
164 na barabara za vijiji km.491.3. Jumla ya urefu wa barabara zote wilayani km 
985.3. Kati ya hizo barabara za wilaya na barabara za vijiji ambazo ni 20% tu hupitika 
majira yote ya mwaka na barabara zinazobaki ambazo ni asilimia 80 ambazo niza vijiji 
hazipitiki kabisa wakati wa majira ya mvua hali inayosababisha matatizo makubwa ya 
usafiri watu wa mizigo.  

 
4.5.7. Shughuli za Utamaduni.  

Ujenzi wa mazizi ya ng’ombe karibu/pamoja na makazi ya watu na uhaba wa maji 
husababisha kuenea kwa ugonjwa wa mtoto wa jicho. 
Katika halmashauri ya Manyon. kuna wananchi ambao bado wanashikilia mila porofu 
za ukeketaji wa wanawake. 
 
 



 24

 
 

4.5.8 Shughuli za Teknolojia. 
           Kuendeleo kutumia jembe la mkono katika shughuli za kilimo pamoja na utumiaji wa 
            Mbegu zisizokuwa na ubora na mbolea za viwandani  vimesabisha kuwepo kwa 
             mavuno hafifu katika wilaya. 
 
4.6 Vyanzo Vikuu vya Mapato ya halmashauri.  
          Vyanzo vikuu vya mapato ya halmashauri ni pamoja na (ingawaje siyo vyote) kodi ya 
          maendeleo, kodi ya mifugo, kodi ya mazao, ushuru wa masoko, ushuru wa minada  
          pamoja na ushuru mwengine unaojumuhisha leseni za biashara, ushuru wa vilevi ada ya 
           uwindaji wa ada nyingine ambazo zinahusisha zaidi mali na vifaa vya halmashauri. 
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SURA YA TANO 
 

5.0 FURSA NA VIKWAZO, VIWEZESHI NA MAENEO YA MATOKE O  
5.1 SEKTA YA MAJI.  
 
UWEZO MAPUNGUFU FURSA CHANGAMOTO. 
Uwepo wa sera za maji na 
usafi sheria, taratibu na 
sheria ndogondogo. 
 
Uwepo wa maeneo ya 
vyanzo vya maji. 
 
Uwepo wa vyazo maji 
vilivyoendelezwa. 
 
Uwepo wa vyenzo za 
kufanyia kazi 

Upunguzu wa 
wafanyakazi.  
 
Ustadi zisizokidhi 
mahitaji ya kiufundi.  
 
Kukosekana kwa 
wataalamu katika ngazi 
ya kata na kijiji. 
 
Utegemezi wa wafadhili.  
 
Upungufu wa mafungu ya 
fedha.  

Uwepo wa seri za maji, usafi, 
sheria, taratibu na sheria 
ndogondogo. 
 
Upatikanaji mkubwa wa 
rasilmali maji chini ya ardhi.  
 
Uwepoo wa sera ya 
uendelizaji rasilmali maji ya 
2006/2025 
 
Uwepo wa wadau  
 
Uwepo wa maji 
kama bidhaa ya jamii.  
 
Sura ya nchi inayowezesha 
uvunaji wa maji mvua kutoka, 
kwenye mapaa ya nyumba 
 
Upatikanaji wa technologia 
mbadala. 
 
Upatikanaji wa nguvu kazi 
kutoka kwa jamii. 
 
Upatikanaji wa chemchem za 
maji.  

Ukame  
 
Uporaji katika miradi ya 
maji. 
 
Ujinga wa jamii husika. 
 
Gharama kubwa za 
uwekezaji.  
 
Sera za kisekta 
zisizochangamana.  
 
Hali mbaya ya kiuchumi 
ya jamii.  

 
Vikwazo Viwezeshi 

• Ukame 
• Elimu ndogo kwa watumiaji wa maji 
• Utaalam na vifaa visivyo kidhi haja. 
• Ukosenaji wa wataalam kwenye ngazi ya 

vijiji. 
• Utegemezi mkubwa kutoka kwa wafadhili.  

• Hazina ya maji ya mvua. 
• Wafanyakazi wenye utalaam. 
• Watumishi wa ugani kutoka sekta nyingine  
• Nguvu kazi. 
• Fedha  
•  Sera, sheria na sheria ndogo ndogo 
• Teknologia sahihi, mfano pumpu za mkono na za 

upepo 
• Kamati za maji 
• Misitu 
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Maeneo Muhimu ya Matokeo.  
(a) Hali ya hewa na mazingira.  

• Ukame. 
• Uvunaji wa maji ya mvua. 

 
(b) Sera na Sheria.  

• Mafunzo yasiyotosheleza kwa watumiaji wa maji.  
• Uwepo wa wafanyakazi waliohitimu/waliopata mafunzo. 
• Upunguzu wa wataalam wa maji katika ngazi ya kijiji.  
• Matumizi ya watumishi wa ugani kutoka sekta nyingine.  

 
(c) Miundo Mbinu na Uendeshaji.  

• Vitendea kazi visivyotosheleza 
• Utumiaji wa vifaa kwa kiwango cha juu na kwa ukamilifu  
• Upatikanaji wa nguvu kazi katika jamii.  
• Ukarabati wa vyanzo vya maji vilivyopo, kama vile vile visima vifupi. 
• Teknologia sahihi kwa vile pampu za mkono na za upepo.  

 
(d) Fedha  

• Utegemezi kutoka kwenye misaada ya nje.  
• Upatikanaji wa washiriki wa maendeleo.  
• Mchango hafifu wa jamii kwenye mfuko wa maji.  
• Huduma ya bure ya maji iliyopo kwa ajili ya uendeshaji na matengenezo.  
 

 
5.2 Sekta ya Elimu.  
5.2.1  Elimu ya Msingi.  
Uwezo Mapungufu Fursa Changamoto. 

• Uwepo wa walimu 
• Uwepo wa vifaa vya 

shule. 
• Uwepo wa ukaguzi wa 

shule.  
• Uwepo wa sera ya 

Elimu ya Taifa. 
• Uwepo wa jamii. 
• Uwepo wa watoto wa 

umri wa kwanda shule.  

• Mgao wa walimu 
usio kidhi mahitaji 

• Walimu kukaa kwa 
muda mrefu 
kwenye kituo 
kimoja. 

• Upungufu wa 
samani, nyumba na 
vyoo. 

• Kutowajibika kwa 
kamati za shule, 
serikali za vijiji na 
jamii kwa ujumla. 

• Ukaguzi wa shule 
unaolega lega. 

• Hufatiliaji hafifu 
wa sheria.   

• Uwepo wa 
PEDEP 

• TASAF 
• W.F.P 
• Mashirika ya 

dini. 
• Michango ya 

jamii. 
• Sheria na 

sheria 
ndogondogo 
“World 
Vision” 

• Mimba 
• Uchungaji 
• Umaskini 
• Ukame 
• Mila potofu. 
• Michango 

hafifu ya 
jamii. 

• Kutowaji  kwa 
baadhi ya 
walimu 

• Utoro wa 
walimu, 
wanafunzi, 
kuacha shule 
kabla ya 
kumaliza 
masomo. 
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Vikwazo Viwezeshi 

• Utoro wa walimu, wanafunzi na kuacha 
shule kabla ya kumaliza masomo 

• Ukaguzi wa shule unaolega lega.  
• Matumizi mabaya ya fedha za shule.  
• Kutowajibika kwa kamati za 

shule/sherikali za vijiji na jamii.  
• Ufatiliaji hafifu wa sheria. 
• Kiwango kikubwa cha mamba kwa 

wanafunzi 
• Njaa  
• Upungufu wa vifaa vya kufundishi 
• Upungufu wa nyumba za walimu, 

mashimo ya vyoo na samani.  
• Mila potofu 
• Umaskini wa kipato. 

• Walimu wenye sifa. 
• Mfumo mzuri wa malipo ya mshahara  
• Jamii 
• Mfumo mzuri wa asimamizi wa shule. 
• wanafunzi wenye umri mkubwa 
• Sera na sheria.  
• Mashirika yasiyo ya kiserikali. 
• Mashirika ya jamii na watu mashuhuri.  

 
 
Maeneo Muhimu ya Matokeo. 
 
(a) Utawala na Uongozi.  

• Mgawanyo wa watumishi usioridhisha.  
• Utoro wa walimu, wanafunzi na kuacha shule kabla ya kumaliza masomo.  
• Mfumo wa ukaguzi wa shule za msingi unaolega lega.  
• Matumizi mabaya ya fedha za shule.  
• Upatikanaji wa walimu.  
• Ulipaji wa mishahara kwa wakati muafaka.  
• Huduma za usalama wa majengo ya shule na samani zitolewazo na jamii.  
• Usimamizi madhubuti wa walimu.  

 
.  
(b) Sera na Kanuni  

• Ufuatiliaji wa sheria unaolega lega. 
• Mimba kwa wanafunzi wa shule.  
• Uwepo wa sera na sheria.  
• Mila potofu.  
• Kutowajibika kwa kamati za shule serikali za vijiji na jamii 
• Mazingira. 
• Njaa. 
• Umaskini wa kipato.  

 
(c) Miundo Mbinu .  

• Upungufu wa madarasa, nyumba za walimu, maktaba, mashimo ya vyoo na samani.  
 
(d) Fedha. 

• Uhaba/upungufu wa fedha.  
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5.2.3 Sekondari. 
Uwezo Mapungufu Fursa Changamoto. 

• Uwepo wa walimu 
• Uwepo wa vifaa vya 

shule. 
• Uwepo wa ukaguzi 

wa shule.  
• Uwepo wa sera ya 

Elimu ya Taifa. 
• Uwepo wa jamii. 
• Uwepo wa watoto 

wa umri wa kwanda 
shule.  

• Mgao wa walimu 
usio kidhi mahitaji 

• Walimu kukaa kwa 
muda mrefu 
kwenye kituo 
kimoja. 

• Upungufu wa 
samani, nyumba na 
vyoo. 

• Kutowajibika kwa 
kamati za shule, 
serikali za vijiji na 
jamii kwa ujumla. 

• Ukaguzi wa shule 
unaolega lega. 

• Hufatiliaji hafifu 
wa sheria.   

• Uwepo wa PEDEP 
• TASAF 
• W.F.P 
• Mashirika ya dini. 
• Michango ya jamii. 
• Sheria na sheria 

ndogondogo 
“World Vision” 

• Mimba 
• Uchungaji 
• Umaskini 
• Ukame 
• Mila potofu. 
• Michango 

hafifu ya 
jamii. 

• Kutowaji  kwa 
baadhi ya 
walimu 

• Utoro wa 
walimu, 
wanafunzi, 
kuacha shule 
kabla ya 
kumaliza 
masomo. 

 
 
 
Vikwazo Viwezeshi 

• Utoro wa walimu, wanafunzi na kuacha 
shule kabla ya kumaliza masomo 

• Ukaguzi wa shule unaolega lega.  
• Matumizi mabaya ya fedha za shule.  
• Kutowajibika kwa kamati za 

shule/sherikali za vijiji na jamii.  
• Ufatiliaji hafifu wa sheria. 
• Kiwango kikubwa cha mamba kwa 

wanafunzi 
• Njaa  
• Upungufu wa vifaa vya kufundishi 
• Upungufu wa nyumba za walimu, 

mashimo ya vyoo na samani.  
• Mila potofu 
• Umaskini wa kipato. 

• Walimu wenye sifa. 
• Mfumo mzuri wa malipo ya mshahara  
• Jamii 
• Mfumo mzuri wa asimamizi wa shule. 
• wanafunzi wenye umri mkubwa 
• Sera na sheria.  
• Mashirika yasiyo ya kiserikali. 
• Mashirika ya jamii na watu mashuhuri.  

 
 
Maeneo Muhimu ya Matokeo. 
 
(a) Utawala na Uongozi.  

• Mgawanyo wa watumishi usioridhisha.  
• Utoro wa walimu, wanafunzi na kuacha shule kabla ya kumaliza masomo.  
• Mfumo wa ukaguzi wa shule za Sekondari unaolega lega.  
• Matumizi mabaya ya fedha za shule.  
• Upatikanaji wa walimu.  
• Ulipaji wa mishahara kwa wakati muafaka.  
• Huduma za usalama wa majengo ya shule na samani zitolewazo na jamii.  
• Usimamizi madhubuti wa walimu.  



 29

(b) Sera na Kanuni  
• Ufuatiliaji wa sheria unaolega lega. 
• Mimba kwa wanafunzi wa shule.  
• Uwepo wa sera na sheria.  
• Mila potofu.  
• Kutowajibika kwa kamati za shule serikali za vijiji na jamii 
• Mazingira. 
• Njaa. 
• Umaskini wa kipato.  

 
(c) Miundo Mbinu .  

• Upungufu wa madarasa, nyumba za walimu, maktaba, mashimo ya vyoo na samani.  
 
(d) Fedha. 

• Uhaba/upungufu wa fedha.  
 
 
5.4 SECTA YA AFYA.  
Uwezo Mapungufu Fursa  Changamoto 

• Wafanyakazi 
waliopewa 
mafunzo. 

• Madawa, Vifaa 
vya matibabu na 
magari 

• Miundombinu 
ya afya  

• Sera, sheria, 
sheria ndogo 
ndogo. Na 
kanuni zilizopo 

• VCTS na 
PMCTCs.  

• Upungufu wa 
vifaa vya kisasa 
vya matibabu.  

• Kutokuwajibika  
• Upungufu wa 

wafanyakazi 
walipata mafunzo 
kitaalam.  

• Huduma duni za 
afaya.  

• Mafungu kwa ajili 
ya uboreshaji 
huduma za afaya.  

• TASAF 
• Mfuko wa afya wa 

jamii. 
• Program ya 

tunajali. 
• Uwepo wa jamii 
• CHF 
• NHIF 
• MMAM 
• Mfuko wa Afya wa 

Duniani 
• Word Vision 

• Gharama kubwa 
za mafunzo ya 
Afya.  

• Vifo vya 
wajawazito na 
watoto 
vinavyoendelea.  

• Umaskini wa 
kipato.  

• Ucheleweshaji wa 
mafungu  

• Ukimwi na 
maradhina 
maradhi mengine 
ya kuambukizwa 

• Rushwa.  

 
Vikwazo  Viwezeshi. 

• Upungufu wa wafanyakazi 
• Upungufu wa madawa 
• Usambazaji wa madawa na vifaa vya afaya. 
• Miundo mbinu iliyochakaa. 
• Bujeti finyu 
• Mila potofu.  

• Miundo mbinu ya afya. 
• Sera za afya, sheria, sheria ndogondogo na 

kanuni. 
• Wafadhili na wadau 
• HBF, NHIF na CHF 
• Uwezo wa kutoa mafunzo kujenga uwezo 
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Maeneo Muhimu ya Matokeo.  
(a) Utawala na Uongozi.  

• Upungufu wa wafanyakazi.  
• Ufinyu wa mafungu ya mafunzo.  

 
 

(b) Miundo Mbinu.  
• Upungufu wa vyanzo za afya.  
• Uchakavu wa majengo.  
• Uhitaji zaidi wa vifaa vya afya.  

 
 

(c) Maradhi na Magonjwa.  
• Vifo vya wajawazito na watoto. 
• UKIMWI na maradhi mengine kuambukiwa. 
• Milipuko ya magonjwa ya kwambukizwa. 
• Ugonjwa sugu na malaria.  

 
 

(d) Sera na Sheria 
• Sera, sheria, sheria ndogo ndogo na kanuni.  

 
 

(e) Fedha.    
• Bugeti finyu ya madawa, usambazaji na vifaa vya afya. 
• Misaada kutoka kwa wafadhili na wadau wengine. 
• Upatikanaji wa NHIF, CHF, HBF. 

  
(f) Rushwa Iliyokithiri .  

• Taasisi ya kupiga vita rushwa zilizopo. 
 
 
 

5.5 SECTA YA UJENZI. 
Uwezo Upungufu Fursa Changamoto 

 
Wafanyakazi 
waliohitimu 
Sera, sheria, 
sheria ndogo 
ndogo na 
kanuni.  
Mfuko wa 
fedha wa 
barabara.  

Ufuatiliaji hafifu wa sheria 
ndogondogo. 
Mapito ya ngo’mbe 
wachache  
Mgao mdogo/ hififu wa 
mafungu ya fedha 
Upungufu wa vyombo vya 
usafiri.  

Wafadhili waliopo  
Serikali kuu 
Wakandarasi 
Sekta binafsi 
Sera ya Taifa ya ujenzi. 

Aina udongo isiyofaa wa 
ujenzi wa barabara. 
Uhaba wa maji. 
Uhaba wa mafungu.  
Utegemezi wa wafadhili. 
Gereji binafsi za 
matengenezo ya vifaa. 
Mabadiliko ya hali ya hewa  
Uharibifu wa  
mazingira.  
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Maeneo Muhimu ya Matokeo.  
(a) Sera na Sheria. 

• Sera sheria, sheria ndogo ndogo maelekezo na kanuni.  
 (b) Miundo Mbinu.  

• Kukosekana kwa alama za barabarani, taa za mitaani na majina ya mitaa 
• Mapito machache ya mifugo. 
• Uhaba wa vitendea kazi na mitambo. 
• Ukosefu wa mizani kwa magari mazito 
• Majengo chakavu ya ofisi. 
• Upatikanaji wa gereji za matengenezo.  

 
(c) Utawala wa Uongozi  

• Nguvu kazi ya jamii. 
• Upungufu wa vifaa vya usafiri.  
• Makandarasi wachache wenye sifa.  
• Wafanya kazi wachache wenye sifa. 

 
(d) Hali ya Hewa na Mazingira.  

• Uharibifu wa mazingira. 
• Ukame.  
• Udongo usiofaa kwa matengenezo ya barabara.  

 
(e) Fedha.  

• Ufinyu wa mafundi ya ujenzi, matengengezo na usimaniaji  
• Wahisani na sekta binafsi.  

 
 
 
 
 
 
 

Vikwazo Viwezeshi 
• Ukosefu wa alama za bara 

barani na majina ya mitaa.  
• Mapito machache ya mifugo 
• Ukosefu wa mizani ya malori 

mazito. 
• Mafungu haba ya matengenezo.  
• Usimamizi na ujenzi.  
• Upungufu wa wafanyakazi. 
• Upungufu wa vitendea kazi 
• Mlolongo mrefu wa utoaji fidia  
• Wakandarasi wachache wenye 

sifa  
• Aina ya udongo usiofaa kwa 

ujenzi wa bora bora. 
• Ukame  
• Majengo chakavu ya ofisi.  

• Sera, sheria, sheria ndogondogo wa 
kanuni.  

• Nguvu kazi ya jamii. 
• Wafadhili na sekta binafsi.  
• Gereji za matengenezo.  
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5.6 SEKTA YA FEDHA .  
Uwezo Upungufu Fursa Changamoto 

• Sera, sheria, 
sheria ndogo 
ndogo na 
kanuni.  

• Vitendea kazi/ 
stadi/ujazi.  

• Upungufu wa 
wafanya kazi.  

• Upungufu wa 
vitendea kazi na 
teknologia mpya. 

• Vyanzo vya 
mapato 

• Sera, sheria, 
sheria ndogo 
ndog na kanuni 

• Wafanya kazi 
waliopatiwa 
mafunzo.  

• Jamii ya wafanya 
biashara.  

• Umaskini wa 
kipato 

• Vitendea kazi.  
• Ukwepaji wa 

ulipaji kodi 
• Madeni mahaya. 
• Wakusanyaji 

duni wa 
ushuru/wakala 
wa ukusanyaji. 

• Utambuzi wa 
vyanzo binafsi 
na vipya vya 
mapato 

• Biashara isiyo 
rasmi.  

• Ufuatiliaji hafifu 
wa sheria ndogo 
ndogo.  

 
 
Vikwazo Viwezeshi. 

• Vitendea kazi na teknologia ya kisasa.  
• Wafanyakazi.  
• Umaskini wa kipato.  
• Mfumo duni wa ukusanyaji takwimu 
• Ucheleweshaji wa mafungu ya fedha.  

• Taratibu za fedha na kanuni.  
• Stadi na ufundi.  
• Misaada kutoka serikali kuu na wadau wengine 
• Vyanzo vya fedha binafsi.  

 
Maeneo Muhimu ya Matokeo.  
 
(a) Sera na Sheria.  

• Tarabibu za fedha na kanuni.  
 
(b) Utawala. 

• Studi/ujuzi. 
• Upungufu wa wafanyakazi.  

 
(c) Fedha.  

• Misaada kutoka serikali kuu na washirika wengine wa maendeleo. 
• Umaskini wa kipato.  
• Mapato kutoka vyanzo binafsi vya fedha.  

 
(d) Rushwa.  

• Taasisi ya kuzuia rushwa iliyopo. 
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5.7 SEKTA YA UTAWALA. 
 
Uwezo Upungufu Fursa Changamoto 

• Sera, sheria, sheria 
ndogo 

• Vitendea kazi.  
• Wafanyakazi.  
• Majengo ya ofisi 

• Upungufu wa 
wafanyakazi 

• Upungufu wa 
vifaa ya kisasa vya 
kufanyia kazi. 

• Ufuatiliaji hafifu 
wa utekelezaji 
sheria, kanuni na 
sera.  

• Utambuzi wa 
wafanyakazi 
kuhusu haki na 
majukumu yao.. 

• Upimaji shirikishi 
utendaji kazi wa 
wafanyakazi.  

• Redio ya 
halmashauri na 
televisheni  

• Mpango wa 
urithishwa ji.  

• Utoaji wa vibali 
vya ajira.  

• Sheria, kanuni , na 
sheria ndogo 
ndogo.  

• Wafanyakazi 
• Jamii. 
• Vetendea kazi.  
• Wadau na 

washirika wengine 
wa maendeleo 

• Wafanyakazi walio 
pata mafuzo.  

• Sheria kanuni na 
sera  

• Uendelezaji wa 
rasilmali watu.  

• Vitendea kazi na 
usafiri.  

• Radio na 
televisheni vya 
halmashauri.  

• Uachaji kazi 
wa 
wafanyakazi. 

• Mazingira ya 
kazi 
yasiyoridhisha
.  

• Mishahara 
midogo 

  
 Vikwazo Viwezeshi 

• Vitendea kazi vya kisasa.  
• Upungufu wa wafanyakazi na ofisi. 
• Ufinyu wa mafungu ya fedha.  
• Miundo mbinu ya mawasiliano.  
• UKIMWI 
• Uchakavu wa majengo ya ofisi. 
• Maktaba ya halmashauri.  

• Sheria na kanuni 
• Wafanyakazi 
• Vitendea kazi. 
• Wadau wa washirika wengine wa 

maendeko. 

 
 
Maeneo Muhimu ya Matokeo.  
(a) Sheria na Sera.  

• Sera, kanuni, sheria, ndogo ndogo, wafanyakazi na usambazaji wa nyaraka.  
 
 
(b) Utawala na Uongozi.  

• Wafanyakazi 
• Ujuzi na stadi. 
• Upungufu wa wafanyakazi. 
 

(c)Miundombinu.  
• Vitendea kazi vya kisasa.  
• Ofisi za wafanyakazi 
• Majengo chakavu ya ofisi 
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(d)  Fedha 
• Wafadhili na washiriki wengine a maendeleo. 
• Taasisi nyingine za fedha.  

 
(e) UKIMWI. 

• Maambukizi ya UKIMWI.  
 
(f)Rushwa.  

• Taasisi zinazoshughulika na rushwa.  
• Kamati ya maadili.  

 
 

5.8 SEKTA YA KIWANDA NA BIASHARA .  
 
Uwezo Mapungufu Fursa Changamoto.  

• Sera za biashara, 
sheria, kanuni na 
sheria ndogo 
ndogo.  

• Vitendea kazi 
ujuzi/stadi.  

• Ufuatiliaji hafifu 
wa sheria kanuni 
na sera. 

• Ujuzi mdogo wa 
Biashara.  

• Upungufu wa 
wafanyakazi.  

• Upungufu wa 
vitendea kazi.  

• Sera, sheria, 
kanuni na sheria 
ndogo ndogo  

• Wafanya kazi 
waliohitimu.  

• Jamii ya 
wafanyabiashara.  

• Maonyesho ya 
kibiashara.  

• Upungufu wa 
mtaji.  

• Umaskini wa 
kipato.  

• Vitendea  kazi.  
• Uwezo mdogo wa 

kukusanya ada na 
mawakala wake.  

• Utambuzi wa 
vyanzo vipya  vya 
kwao vya mapato. 

• Biashara 
zisizorasmi. 

• Ufuatiliaji hafifu 
wa sheria ndogo 
ndogo.  

 
 
 
Vikwazo  Viwezeshi 

• Upangu wa vitendeal kazi.  
• Elimu finyu ya biashara.  
• Umaskini wa kipato. 
• Jamii ya wafanya biashara isiyoaminika. 
• Kusosekana kwa usafiri 
• Mafungu yasiyotosheleza kwa wafanyakazi.  

• Sera za biashara, sheeria ndogo ndogo na kanuni.  
• Stadi/ujuzi.  
• Vyanzo binafsi vya mapato.  

 
Maeneo Muhimu ya Matokeo. 
 

(a) Utawala. 
• Elimu finyu ya kibiashara.  
• Upungufu wa wafanyakazi.  

 
(b) Sera na Sheria.  

• Sera za biashara, sheria, kanuni na sheria ndogo ndogo.  
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(c ) Miundo Mbinu.  
• Vetendea kazi. 
• Upungufu wa vitendea kazi.  
• Upungufu wa vyomboo vya usafiri. 

 
(d) Fedha.  

• Umaskini wa kipato.  
• Ukosefu wa mafungu.  

 
(e) UKIMWI.   

• Maambukizi ya virusi vya UKIMWI. .  
 
(f) Rushwa. 

• Rushwa isiyokoma 
 

5.9 SEKTA YA M IPANGO.  
 

Uwezo Upungufu Fursa Changamoto.  

• Sera kanuni na 
miongozo.  

• Vitendea kazi. 
• Ofisi za 

wafanyakazi 
• Ujuzi na stadi. 
• Miundo mbinu. 
• Washiriki wa 

maendeleo 

• Upungufu wa  
vitendea kazi na 
teknologia mpya. 

• Ujuzi hafifu wa 
mpango katika 
jamii. 

• Usimamiaji duni 
wa miradi kwa 
jamii 

• Michango 
finyu/hafifu 
kwenye miradi ya 
maendeleo 

• Misaada toka serikali 
kuu na mashrika 
mengine ya 
kuendelea. 

• Mali asili 
• Hali ya hewa nzuri. 
• Jamii. 
• Wafanyakazi. 

• Umaskini wa kipato. 
• Ushiriki mdogo wa 

jamii katika shughuli 
za maendeleo.  

• Ucheleweshaji wa 
mafungu ya fedha. 

• Viporo vya miradi 
• Urasimu 
• Mafungu 

yasiyotosheleza.  

 

 
Maeneo Muhimu ya Matokeo.  

(a) Utawala  
• Ujuzi wa stadi.  
• Mafunzo finyu ya rasilmali fedha.  

 
(b) Sera na Sheria.  
• Kanuni sera na miongozo. 

 
(c)Miundo Mbinu .  

• Upungufu wa ofisi za watumishi.  

Vikwazo Vewezeshi 

• Umaskini wa kipato.  
• Upungufu wa mafungu ya fedha.  
• Hali ya hewa isiyotabirika.  
• Ucheleweshaji wa mafungu ya fedha.  
• Urasimu 

• Kanuni, sera na miongozo 
• Miundo mbinu 
• Ujuzi na stadi.  
• Msaada toka serikali kuu na washiriki  

Wengine wa maendeleo. 
• Vitendea kazi.  
• Wafanyakazi.  
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(d) Fedha.  

• Umaskini wa kipato.  
• Misaada toka serikali kuu na washirika wengine wa maendeleo.  
• Ufinyu wa fedha/ mafungu.  

 
(e) Mazingira.  

• Hali ya hewa isiyotabirika.  
 
(f) UKIMWI.   

• Maambukiazi ya virusi vya UKIMWI. i.  
 
(g) Rushwa.  

• Rushwa isiyokoma.  
 
 
 

5.10 SEKTA YA MAENDELEO YA JAMII, JINSIA NA WATOTO  
Uwezo. Mapungufu.  Fursa Changamoto.  

• Sera, kanuni na 
sheira ndogo 
ndogo.  

• Ujuzi na stadi. 
• Jamii. 
• Wafanyakazi 
• Ofisi za watumishi.  

• Wafanyakazi.  
• Vetendeal kazi na 

mitambo.  
• Ufuatiliaji hafifu 

wa sera, kanuni na 
sheria ndogo 
ndogo katika ngazi 
za jamii.  

• Mafunzo hafifu 
kwa vikundi vya 
uzalishaji mali kwa 
wanawake. 

• Ushairi hafifu kwa 
shughuli za jamii.  

• Jamii na vikundi 
vya uzalishaji mali. 

• Sera, kanuni, na 
sheria ndogo 
ndogo.  

• Misaada toka 
serikali kuu na 
washiriki wengine 
wa maendeleo.  

• Upatikanaji wa 
teknologia sahihi 
iliyoboresha sahihi 
katika ngzi ya 
jamii.  

• Mila potofu.  
• Umaskini wa 

kipato.  
• Ujinga.  
• Maradhi.  

 
 
Vikwazo Vewezeshi 

• Mila potofu. 
• Vitendea kazi na mitambo.  
• Upungufu wa wafanyakazi.  
• Mafunzo hafifu kwa vikundi vya kiuchumi 

vya wanawake,  vijana na wazalishaji  wa 
ndani.  

• Umaskini wa kipato.  
• Maambukizi ya virusi vya ukimwi.  
• Kuiga mila patofu za Ulaya.  

• Sera kanuni na sheria ndogo ndogo  
• Mali asili 
• Teknologia sahihi. 
• Ujuzi na stadi. 
• Jamii 
• Misaada kutoka serikali kuu na mashirika mengine.  

 
Maeneo Muhimu ya Maendeleo. 

(a) Utawala na Uongozi. 
• Upungufu wa wafanyakazi.  
• Jamii 
• Ukosefu wa usafiri.  
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(b) Miundo Mbinu.  
• Vitendea kazi na mitambo.  
• Upungufu wa ofisi za wafanyakazi. 

(c) Sera na Sheria.  
• Mila potofu.  
• Sera, kanuni na sheria ndogo ndogo zilizopo.  

 
(d) Mizingira .  

• Maradhi.  
• Umaskini wa kipato.  

 
(e) Fedha.  

• Mafungu ya fedha yasitosheleze.  
• Mzunguko wa fedha hafifu.  

 
(f) Jinsia.  

• Uwiano hafifu wa jinsia.  
 

(h) UKIMWI 
• Maambukizi ya virusi vya UKIMWI. 

 
(e) Rushwa.  

• Rushwa isyokoma.  
 
 
 
5.11 SEKTA YA KILIMO NA MIFUGO.   
Uwezo Mapungufu Fursa Changamoto.  

• Watumishi wa 
kilimo wa ugani.  

• Miundo mbinu ya 
mifugo. 

• Miundombinu ya 
umwagiliaji  

• Sera, sheria, na 
sheria ndogo 
ndogo na kanuni. 

• Vitendea kazi.  

• Hamasa ndogo 
kwa wafanya kazi.  

• Majosho machache 
yanayofanya kazi.  

• Uhaba wa mafungu 
kwa ajili ya 
shughuli za ungani 
za kilimo.  

• Kilimo cha 
kuhama hama.  

• Ufuatiliaji mdogo 
wa sheria ndogo 
ndogo.  

 
 
 
 
 
 
 

• Ardhi Nzuri.  
• Sera sheria, sheria 

ndogo ndogo na 
kanuni.  

• Mkukuta wa II  
• Kilimo kwanza 
• Mifugo  
• Nguvu kazi 
• Uongozi katika 

ngazi zote.  
• Washirika wa 

maendeleo  
• Teknologia ya 

wanyama kazi.  
• Upungufu wa 

mifungo 

• Kiwango cha chini 
cha upokeaji 
teknologia 
sahihi/kisasa ya 
kilimo. 

• Miundo mbinu 
michache ya 
uhifadhi mazao 
katika ngazi za 
kijiji.  

• Hali ya hewa 
isiyotabirika.  

• Bei kubwa ya vifaa 
vya kilimo na 
pembejeo.  

• Majengo ya asili.  
• Magonjwa na 

wadudu 
waharibifu.  

• Masoko 
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Vikwazo Viwezeshi.  
• Kiwango kidogo cha upokeaji 

wa teknologia ya kilimol na 
mifugo.  

• Motishsa duni kwa 
wafanyakazi.  

• Majosho machache.  
• Miundo mbinu ya kuhifadhi 

mazao 
• Uhaba wa fedha  
• Kilimo cha kuhama hama.  
• Ufuatiliaji mdogo wa sheria 

ndogo ndogo  
• Hali ya hewa isiyotabirika.  
• Bei kubea ya vifaa na pembe 

jeo za kilimo na mifugo.  
• Majanga ya asili.  
• Wadudu waharibu na 

wagonjwa ya mazao 
• Ufugaji wa mifugo mingi 

kupita kiwango. 

• Watumishi wa ugani na viongozi katika ngazi zote.  
• Mifugo.  
• Ardhi nzuri.  
• Miundo mbinu ya mifugo na umwagiliaji.  
• Sera, sheria, cheria ndogo ndogo na kanuni  
• Mkukuta na II 
• Maamuzi ya kilimo kwanza. 
• Mwongozo kwa wadau wa kilimo na mifugo mkoa wa Singida.  
• Majengo ya ofisi na vitendea kazi.  
• Washirika marafiki wa maendeleo.  

 
 
Maeneo Muhimu ya Matokeo.  
 
(a) Utawala.  

• Watumishi wa ugani wa kilimo na uongozi katika ngazi zote.  
• Nguvu kazi . 
• Majengo ya ofisi na vitendea kazi.  
• Mafungu ya fedha.  
• Motisho duni kwa wafanyakazi.  

 
(b) Sera na Sheria.  
• Sera, sheria, sheria, ndogo ndogo na kanuni zilizopo.  
• Ufuatiliaji mdogo wa sheria ndogo ndogo.  
• Kilimo cha kuhama hama.  
• Ufugaji wa mifugo iliokithiri.  

 
(c) Miundo Mbinu .  

• Miundo mbinu ya mifugo na umwagiliaji.  
• Miundo mbinu isiyokidhi mahitaji ya uhifadhi wa mazao.  

 
(d) Teknologia ya Kisasa.  

• Kiwango kidogo cha upokeaji wa teknologia ya kilimo na mifungo 
 
(e) Hali ya Hewa na Mazingira 

• Majanga ya Asili 
• Hali ya hewa isiyotabirika 
 

(f)Fedha.  
• Upungufu wa fedha.  
• Bei kubwa ya nyenzo na pembejeo za kilimo.  
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• Washiriki rafiki wa maendeleo.  
 
(g) Jinsia.  

• Uwiano hafifu wa jinsia.  
 
(h) UKIMWI  

• Maambukizi ya virusi vya UKIMWI.  
 
(j) Rushwa.  

• Rushwa iliyokithiri.  
  
5.12 SEKTA YA MALIASILI.  

Uwezo. Mapungufu Fursa Changamoto.  

• Wafanyakazi.  
• Vetendea kazi.  
• Mafungu ya fedha. 
• Sera.  
• Sheria.  
• Sheria ndogo 

ndogo na kanuni.  
• Majengo ya ofisi. 
• Utajiri wa mali 

asiri.  
- Misitu 
- Nyuki  
- Hifadhi ya wanyama 
pori.  
• MKUKUTA.  

• Uhaba wa fedha. 
• Ufuatiliaji mdogo 

wa sheria ndogo 
ndogo. 

• Upungufu wa 
watumishi.  

• Uhaba wa usafiri.  
• Uhaba wa vitendea 

kazi.  

• Maliasili.  
• Misitu.  
• Ufugaji nyuki.  
• Wanyama pori..  
• Utalii wa uwindaji.  
• Washiriki rafiki wa 

maendeloeo.  
• Jamii.  
• Miundo mbinu ya 

mawasiliano.  
• Majiko banifu.  

• Majangili.  
• Kuchoma moto 

misitu.  
• Magonjwa ya 

wanyama pori.  
• Kilimo cha 

kuhama hama.  
• Majanga ya asili.  
• Kuingiliewa wa 

siasa za kimataifa.  
• Uchomaji wa mkaa 

ulio kithiri.  
• Uwaribifu wa 

mazingira. 
• Uchafuzi wa hali 

ya hewa.  
• Kiwango kidogo 

cha upokeaji wa 
teknologia mpya.  

• Wadudu 
waharibifu wa 
nyuki.  

• Motisha hafivu 
kwa wafanyakazi 

• Kufanya doria 
isiyokidhi mahitaji.  

  
 

Vikwazo.  Viwezeshi.  
• Kilimo cha kuhamahama.  
• Uhaba wa fedha.  
• Uharibifu wa mazingira.  
• Ushiriki mdogo wa jamii. 
• Miingiliano wa kisiasa 
• Upungufu wa wafanyakazi.  

• Jamii 
• Chanco dams.  
• Maliasili.  
• Sera, sheria, sheria ndogo ndogo na kanuni  
• Uwindaji wa kitalii.  
• Wanyama pori.  
• Wafanya kazi.  
• Uongozi.  
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Maeneo Muhimu ya  Matokeo.  
(a) Utawala.  

• Upungufu wa watumishi.  
• Nguvu kazi.  
• Vitendea kazi..  
• Mafungu ya fedha.  
• Kukosekana kwa vyombo vya usafiri.  
• Motisha duni kwa watumishi.  
• Ulinzi na usalama.  

 
(b) Sera na Sheria.  

• Sera, sheria na kanuni.  
• Mapungufu ya ufuatiliaji sheria.  

 
(c) Miundo Mbinu .  

• Majengo ya ofisi.  
• Vitendea kazi.  

 
(d) Teknologia.  

• Kiwango kidogo cha upokeaji wa teknologia sahihi.  
 

(e) Hali ya Hewa na Mazingira.  
• Majanga ya asili.  
• Hali ya hewa isiyotabirika.  
• Uharibifu wa mazingira.  

 
(f) Fedha.  

•  Mafungu ya fesha ya siyotosheleza.  
 

(g) Virusi vya UKIMWI.  
• Maambukizi ya virusi vya UKIMWI. 
  

(h) Rushwa.  
• Rushwa iliyokithiri.  

 
5.13 SEKTA YA USHIRIKA .  
 

Uwezo.  Mapungufu Fursa Changamoto. 

Watumishi  
Vitendea kazi 
Vyama vya ushirika 

vya msingi 
navyo mikoa 
vilivyosajiliwa.  

Majengo ya ofisi. 
Sera, sheria, sheria 
ndogo ndogo na 
kanuni.  

• Kiwango 
kigodo cha 
kuwekeza.  

• Elimu duni ya 
ushiriki kwa 
jamii.  

• Vitendea kazi 
visivyo kidhi 
mahitaji.  

• Rushwa kati 
ya viongozi 

• Washirika marafiki wa 
maendeleo. 
• Jamii. 
• Vyama vya ushirika vya             
msingi.  
• Umoja wa vyama vya 
ushirika vya mikoa.  
• Taasisi za fedha.  
• Miundo mbinu ya 
mawasiliano.  
• Sera, sheria na kanuni za 

Wizi 
Ufuatiliaji hafifu wa 
sera, sheria na kanuni 
za ushirika.  
Ushirikiano na taasisi 
zingine za fedha.  
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wa vyama 
ushirika.  

• Mwingiliano 
wa kisiasa  

• Fedha 
zisizokuwa na 
dhamana.  

vyama vya ushirika.  

 
    

 
Vikwazo 

 
Viwezeshi 

•  Kiwango kidogo cha mtaji wa kuwekeza 
vitendea kazi na  vifaa. 

• Upungufu wa watumishi.  
• Uhaba wa mafunzo sahihi ya ushiriki na 

jamii.  
• Umaskini wa kipato.  

• Sera, sheria, kanuni na sheria ndogo ndogo  
• Teknologia sahihi na iliyobora  
• Jamii 
• Msaada kutoka serikali kuu na shaririki marafiki wa 

maendeleo. 

 
Maeneo Muhimu na Matokeo. 

(a) Utawala.  
• Watumishi wa ugani na viongozi katuka ngazi zote.  
• Majengo ya ofisi. 
• Vitendea kazi. 
• Mafungu ya fedha.  
• Washiriki marafiki wa maendeleo 
• Motisha hafifu. 

 
(b) Sera na Sheria.  

• Sera, sheria, sheria ndogo ndogo na kanuni. 
• Ufatiliaji hafifu wa sheria ndogo ndogo.  

 
(c) Miundo Mbinu.  

• Majengo ya ofisi.  
 
(d) Fedha.  

• Kukosekana kwa usalama wa fedha 
• Mtaji mdogo wa kuwekazi.  

 
(e) Jinsia.  

• Uwiano hafifu wa jinsia.  
 
(f) Virusi vya UKIMWI. 

• Maambukizi ya virusi vya UKIMWI i.  
 
(g) Rushwa.  

• Rushwa iliyokithiri.  
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5.14 SEKTA YA ARDHI.  

 
 
  Vikwazo. Viwezeshi.  

• Upungufu wa watumishi.  
• Umiliki wa ardhi wa asili.  
• Uhaba wa vyombo vya usafiri.  
• Uhaba wa mafungu ya fedha. 
• Vitendea kazi visivyo kidhi haja.  

• Sera, sheria na nyaraka mbali mbali 
• Maji midogo midogo. 
• Sekretarieti ya mkoa.  
• Ardhi ya kutosha kwa ajili ya mipango na 

upimaji.  
• Mfuko wa taiaf kwa ajili  ya kuendeleza Ardhi.  
• (PDRF) 
• Kanuni za ugawaji wa Ardhi kwa jamii. 

 
Maeneo Muhimu ya Matokeo. 

(a) Utawala na Uongozi.  
• Upungufu wa wafanyakazi katika vipengele Fulani Fulani.  
• Uhaba wa vyombo vya usafiri.  
• Kamati za ugawaji ardhi.  

 
(b) Sera na Sheria.  

• Sera,  sheria, sheria ndogo ndogo na kanuni.  
 
(c) Upangaji wa Matumizi ya Ardhi.  

• Uhaba wa vitendea kazi.  
• Miji midogo midogo. 
• Ardhi iliyowazi kwa matumizi ya mipango na upimaji viwanja.  

 
(d) Fedha. 

• Mfuko wa maendeleo wa upimaji  viwanja.  
 
(e) Jinsia.  

• Uwiano mbaya wa jinsia.  
 
(f) Virusi vya UKIMWI .  

• Maambukizi ya virusi vya UKIMWI. 
 
(g) Rushwa.  

• Rushwa iliyokithiri.  
 

Uwezo Mapungufu Fursa Changamoto. 
• Sera, sheria, sheria 

ndogo ndogo na 
kanuni 

• Majengo ya ofisi  
• Ardhi nzuri. 
• Watumishi 
• Vitendea kazi 

• Ukosefu wa vifaa 
vya usafiri 
• Upungufu wa 
watumishi.  
• Ukosefu wa vifaa 
vya kisasa vya 
kutunzia takwimu.  
• Migogoro ya ardhi.  
• Vitendea kazi.  
• Ukosefu wa viwanja 
vilivyopimwa. 
• Urasimu.  

• Sera ya ardhi  
• Mfuko wa 
fedha wa upimaji 
viwanja. 
• Miji midogo 
midogo. 
• Hati za 
viwanja/ardhi. 
• Washirika 
marafiki wa 
maendeleo.  

• Ukuaji wa miji na ujenzi 
holela 

• Ugumu/matatizo 
    ya Upatikanaji wa  
      Ardhi.  
• Mipango ya matumizi ya 

ardhi.  
• Uhaba wa watumishi.  
• Mifugo ya fedha.  
• Umaskini wa kipato.  
• Umiliki ardhi wa asili.  
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SURA YA SITA. 
 

6.0 MALENGO MKAKATI NA MIKAKATI . 
 
6.1 SEKTA YA KILIMO NA MIFUGO. 
ENEO MUHIMU LA MATOKEO: UTAWALA NA UONGOZI.  
LENGO MKAKATA: KUWEPO WAFANYAKAZI WA UGANI WA KILA IDARA 
KATIKA KILA KIJIJI IFIKAPO 2016 
 
VIWEZESHI/ VIKWAZO MKAKATI 

1. Wafanyakazi wa ugani wa kilimo na 
viongozi wa ngazi zote.  

2.Nguvu kazi.  
3.Majengo ya ofisi na  vitendea kazi.  
4.Mafungu ya fedha.  
5.Motosha hafifu kwa watumishi.  

1. Uwezo wa uongozi wa rasilmali 
watu.  

2. Kutengeneza mfumo wa uhusishwaji 
katika utawala na uongozi.  

3. Wadau. 
4. Kurekebisha na kuongeza vitendea 

kazi vya ofisi.  
 
 
ENEO LA MATOKEO: SERA NA SHERIA. 
LENGO MKAKATI: KUONGEZA UFAHAMU WA JAMII JUU YA SER A, KANUNI NA 
TARATIBU JUU YA UZALISHAJI WA KILIMO NA MIFUGO. 
VIWEZESHI/ VIKWAZO  MKAKATI.  

1. Kilimo cha kuhama hama.  
2. Wingi wa mifugo iliyokithiri.  
3. Ufuatiliaji hafifu wa sheria ndogo 

ndogo.  
4. Sera, sheria, sheria ndogo ndogo na 

taratibu zilizopo.  

1. Kuunda sheria na kuimarisha matumizi 
yake.  

2. Kutayarisha mipango ya matumizi ya 
ardhi..  

3. Kuimarisha mabaraja ya kata yaliyopo 

 
 
ENEO LA MATOKEO : MIUNDOMBINU.  
LENGO MKAKATI      : MIUNDO MBINU YA KILIMO MIFUGO KUBORESHWA 
 
VIWEZESHI / VIKWAZO MKAKATI.  

1. Upungufu wa majosho na mengine 
kutokufanya kazi.  

2. Miundo mbinu ya mifugo na ile ya 
kilimo cha umwagiliaji.  

3. Miundo mbinu hafifu ya vihenge vya 
kuhifadhia chakula.  

1. Kuandaa skimu ya marekebisho na 
ukarabati wa majosho.  

2. Matumizi mazuri na matunzo ya 
miundo mbinu ya mifugo na kilimo 
cha umwagiliaji.  

3. Kuboresha na kuongeza vifaa vya 
hifadhi ya mifugo.  

 
 
ENEO LA MATOKEO : HALI YA HEWA NA MAZINGIRA.  
LENGO MKAKATI: UTOAJI WA UTABIRI WA HARI YA HEWA KW A WAKATI 
KWA WAKULIMA.  
 
VIWEZESHI / VIKWAZO MKAKATI 

1. Hali ya hewa isiyo tabirika.  
2. Majanga ya asili. 

1. Kuimarisha mawasiliano ya hali  ya 
hewa na mawakala wa utabiri wa hali 
ya hewa ili kuthibiti majongea ya asili. 
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2. Kuboresha mfumo wa utoaji habari ya 
utabiri wa hali ya hewa  

3. Kutoa tahadhari mapema na kuwa na 
muundo mzuri wa ufuatiliaji.  

4. Kuweka mfumo wa ufahamu kwa jamii 
juu ya kukabili majanga. 

  
 
ENEO NA MATOKEO : TEKNNOLOGIA SAHIHI YA KILIMO NA          
                                           MIFUGO. 
LENGO MKAKATI      : MATUMIZI YA TEKNOLOGIA SAHIHI KWA  
                                           WAKULIMA NA WAFUGAJI. 
 
VIWEZESHI / VIKWAZO MKAKATI. 

1. Upokeaji hafifu wa teknologia mpya ya 
kilimo na mifugo.  

2. Uchungaji wa mifugo badala ya 
Ufugaji  

3. Teknologia ya kilimo cha wanyama 
kazi.  

1. Kutoa mafunzo kwa wakulima na 
wafugaji  kuhusu matumizi ya 
teknologia ya kilimo na mifugo.  

2. Kuhamisha ufugaji wa kiwango cha 
mifugo michache.  

  
 
ENEO LA MATOKEO   : FEDHA.  
LENGO MKAKATI: KUBORESHA UTOAJI WA HUDUMA ZA KIUTAA LAMU 
 
VIWEZESHI/  VIKWAZO MKAKATI.  

1. Uhaba wa fedha.  
2. Bei za juu za pembejeo na zana za 

kilimo na mifugo 
3. Mashirika rafiki wa maendeleo.  

1. Kutafuta fedha zaidi kutoka kwa 
wahisani 

2. Kuhamasisha uanzishaji wa taasisi 
ndogondogo za kifedha vijijini 

3. Utekelezaji mzuri wa miradi ya 
maendeleo 

 
 
ENEO NA MATOKEO : JINSIA 
LENGO MKAKATI: KUHUSISHA MAKUNDI YOTE YA JINSI KATI KA UBORESHAJI 
WA MAZAO YA KILIMO NA MIFUGO 
 
  VIWEZESHI/ VIKWAZO  MKAKATI  
1. Uwiano hafifu wa jinsia.  1. Kujenga ufahamu kuhusu maswala ya jinsia.  
  
 
ENEO LA MATOKEO : MAAMBUKIZI YA VIRUSI VYA UKIMWI.  
LENGO MKAKATI : KUBORESHA HUDUMA NA KUPUNGUZA MAAMB UKIZA 
                                       YA VIRUSI VYA UKIMWI 
 
VIWEZESHI/ VIKWAZO  MKAKATI  

1. Maambukizi ya virusi vya UKIMWI.  
 

1. Kuongeza ufahamu kuhusu 
maambukizi ya virusi vya UKIMWI. 

2. Kutoa mafunzo ya lishe bora kwa watu 
wanaoishi na  virusi vya UKIMWI.  
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ENEO LA MATOKEO  : RUSHWA.. 
LENGO MKAKATI       : KUZUIA RUSHWA KATIKA MAENEO MBALI MBALI.  
 
VIWEZESHI/ VIKWAZO  MKAKATI  
1. Kuendelea kwa rushwa iliyokithiri.  1. Kuinua ufahamu wa watu kuhusu 

rushwa.  
2. Kuwawezesha kusimamia kwa 

kuhumisha utekelezaji wa mkakati wa 
kitaifa wa kupambana na rushwa.  

 
 
6.2 SEKTA : USHIRIKA.  
ENEO LA MATOKEO: UTAWALA.  
LENGO MKAKATI  : UWEZO WA KUBORESHA USHIRIKA. 
 
VIWEZESHI/ VIKWAZO  MKAKATI  

1. Watumishi na viongoji katika ngazi 
zote.  

2. Majengo ya ofisi.  
3. Vitendea kazi.  
4. Mafungu ya fedha.  
5. Mashirika rafiki ya maendeleo.  
6. Hamasa duni. 

1. Kuimarisha uongozi wa rasilmali watu.  
2. Kuandaa mfumo wa kuwahusisha 

wadau katika uongozi..  
3. Matengenezo na kuongeza vifaa vya 

ofisi.  

  
 
ENEO LA MATOKEO: SERA NA SHERIA.  
LENGO MKAKATI : UFAHAMU WA JAMII KUHUSU SERA, SHERI A  
                                     TARATIBU NA USHIRIKA KUONGEZEKA .  
 
VIWEZESHI/ VIKWAZO  MKAKATI  

1. Sera, shria, sh eria ndgo ndogo na 
kanuni.  

2. Ufuatiliaji hafifu wa sheria ndogo 
ndogo  

1. Kuanzisha/ kuboresha sheria zilizopo 
na kanuni za ushirika  

2. Kuimarisha ukaguzi wa ndani na nje 
wa vyama vya ushirika.  

 
 
ENEO LA MATOKEO : MIUNDO MBINU NA MITAMBO.  
LENGO MKAKATI : KUBORESHA MIUNDO MBINU NA MITAMBO Y A USHIRIKA.  
 
VIWEZESHI/ VIKWAZO  MKAKATI  
1. Usalama mbaya wa fedha.  
2. Majengo ya ofisi. 
3. Mitambo  

1. Kuboresha miundo mbinu, mitambo, 
majengo ya ofisi na vitendea kazi.  

 
 
ENEO LA MATOKEO : FEDHA.  
LENGO MKAKATI: KUTOA MISAADA WA KITAALAM KWENYE VYA MA  
  YA USHIRIKA.  
  
VIWEZESHI/ VIKWAZO  MKAKATI  

1. Uhaba wa mtaji wa uwekezaji kwenye 
vyama vya ushirika.  

1. Kutafuta mafungu ya fedha kutoka 
kwenye mashirika rafiki wa maendeleo 
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2. Usalama mbaya wa fedha.  2. Kuhamasisha uanzishwajitaasisi 
ndogondogo za kifedha vijijini 

ENEO LA MATOKEO : JINSIA. 
LENGO MKAKATI:  KUSHIRIKISHA MAKUNDI YA JINSI YA ZO TE MBILI KATIKA 
KUBORESHA SHUGHULI ZA USHIRIKA.  
 
VIWEZESHI/ VIKWAZO  MKAKATI  
1. Uwiano mbaya wa jinsia. 1. Kuongeza ufahamu kuhusu mambo ya jinsia 

katika ushirika.  
 
 
ENEO LA MATOKEO :MAAMBUKIZI YA VIRUSI VYA UKIMWI.  
LENGO MKAKATI: KUBORESHA HUDUMA NA KUPUNGUZA MAAMBI KIZI  
   YA VIRUSI VYA UKIMWI.  
VIWEZESHI/ VIKWAZO  MKAKATI  
1. Jamii haina ufahamu kuhusu virusi vya 
ukimwi.  

1. Kujenga ufahamu kuhusu maambukizi ya 
virusi vya ukimwi.  

 
 
ENEO LA MATOKEO : RUSHWA.  
LENGO MKAKATI : KUZUIA RUSHWA KATIKA SHUGHULI ZA US HIRIKA .  
 
VIWEZESHI/ VIKWAZO  MKAKATI  

1. Baadhi ya viongozi wasiowaminifu na wa 
chama ndani ya vyama vya ushirika.  

1. Kujenga ufahamu juu ya rushwa kwa  
watu wote na wanachama wa ushirika. 

2. Kuimarisha, kuendeleza na kutekeleza 
mkakati wa taifa wa kupewa wa 
rushwa kwenye ushirika.  

 
 
6.3 SEKTA YA UJENZI.  
MAENEO YA MATOKEO : UTAWALA NA UONGOZI.  
LENGO MKAKATI.: KUBORESHA UTAWALA NA UONGOZI KATIKA  SEKTA YA 
   UJENZI.  
 
VIWEZESHI/ VIKWAZO  MKAKATI  

1. Nguvu kazi ya jamii. 
2. Upungufu wa vifaa  vya usafiri.  
3. Makandarasi wachache wenye sifa 
4. Upungufu wa watumishi wenye sifa.  

1. Kuweka mfumo wa matumizi bora ya 
nguvu kazi ya jamii.  

2. Kuboresha ufanisi wa mipango ya 
rasilmali watu.  

3. Kutofuta vifaa vya usafiri . 
4. Kutafuta wakandarasi wenye sifa.  

 
 
MAENEO YA MATOKEO    : SERA NA SHERIA.  
LENGO MKAKATI                : UFAHAMU KUHUSU SERA,  SHERIA, SHERIA  
  NDOGO NDOGO NA KANUNI 
 
VIWEZESHI/ VIKWAZO  MKAKATI  
1. Sera, sheria, sheria ndogo ndogo na kanuni 
na miongozo 

1. Usimamiaji na uboreshaji wa ufahamu juu 
ya sera na kanuni zilizopo.  
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ENEO LA MATOKEO    : MIUNDO MBINU.  
LENGO MKAKATI         : UANZISHAJI  NA UENDELEZAJI WA MIUNDO MBINU 
 
VIWEZESHI/ VIKWAZO  MKAKATI  

1. Ukosefu wa alama ya bara bara, 
taa za barabarani na mitaani.  

2. Mapitio ya ngo’mbe machache.  
3. Ukosefu wa mizani ya malori 

mazito.  
4. Uhaba wa vitendea kazi na 

mitambo.  
5. Uchakavu wa majengo ya ofisi  
6. Upatikanaji wa gereji.  

1. Kuongeza ufahamu wa jamii 
kuhusu uanzishwaji na mapitio 
rasmi ya ng’ombe.  

2. Upatikanaji wa vitendea kazi vya 
kutosha 

3. Kujenga majengo mapya ya ofisi  

  
 
ENEO LA MATOKEO  : MAZINGIRA.  
LENGO MKAKATI : KUBORESHA MTANDAO WA BARA BARA ZA J AMII.  
 
VIWEZESHI/ VIKWAZO  MKAKATI  

1. Uharibifu wa mazingira.  
2. Ukame.  
3. Udongo usiofaa kwa ujenzi wa bara 

bara.  

1. Kufanya uchanguzi na kuchagua 
udongo unao faa kwa ajili ya ujenzi 
wa bara bara ulio karibu na eneo la 
mradi.  

2. Kujenga ufahamu wa hifadhi ya 
mazingira kwa jamii.  

 
 
ENEO LA MATOKEO   : FEDHA.  
LENGO MKAKATI : UTAFUTAJI WA WAGUNGU YA FEDHA YA KU TOSHA 
   KUTOKA 
MASHIRIKA RAFIKI YA MAENDELEO .  
VIWEZESHI/ VIKWAZO  MKAKATI  

1. Mafungu ya fedha yasiyo tosheleza 
kwa ajili ya ujenzi, matengenezo na 
usimamizi. 

2. Wafadhili na sekta binafsi.  

1 Uhusishwaji wa serikali 
kuu, wafadhili na wadau 
kuchangia fedha kwenye 
miradi ya maendeleo.  

 
 
 
ENEO LA MATOKEO: MAAMBUKIZI YA VIRUSI VYA UKIMWI.  
LENGO MKAKATI : KUBORESHA HUDUMA NA KUPUNGUZA MAAMB UKIZI 
YA 
                                     VIRUSI VYA UKIMWI. 
 
VIWEZESHI/ VIKWAZO  MKAKATI  
1. Jamii haina uwelewa wa kutosha kuhusu 
maambukizi ya virusi vya ukimwi.l  

1. Kujenga ufahamu kuhusu maambukizi 
ya virusi vya ukimwi kwa jamii.  
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ENGO LA MATOKEO   : RUSHWA.   
LENGO MKAKATI: KUZUIA RUSHWA KWA SHUGHULI ZA UJENZI BARA  
                                     BARA BARA.  
.  
VIWEZESHI/ VIKWAZO  MKAKATI  
1. Rushwa ya kudumu na iliyokithiri. 
 

1. Kujenga ufahamu zaid kwa watu kuhusu 
rushwa.  
2. Kuimarisha, kuendeleza na kutekeleza 
mkakati wa taifa wa kupambana na rushwa.  

 
6.4 SEKTA YA MAJI.  
MAENEO YA MATUKEO: UTAWALA NA UONGOZI.  
LENGO MKAKATI : KUIMARIKA KWA UTAWALA NA UONGOZI.  
 
VIWEZESHI/ VIKWAZO  MKAKATI  

1. Elimu finyu kwa watumiaji wa 
maji. 

2. Uwepo wa watumishi wenye 
utaalam.  

3. Wataam wachache kwenye ngazi ya 
vijiji.  

4. Kuwatumia watumishi wa ugani 
kutoka kwenye sekta nyingine.  

1. Kuendesha mafunzo kwa kamat za 
watumiaji wa maji (WATSAN) na 
jamii, operasheni ya miradi ya maji.  

2. Kuanziasha mpango wa utumiaji 
bora wa wataalm.  

3. Kutoa mafunzo kwa wataalam wa 
ngazi ya kijiji.  

4. Kuandaa muundo wa matumizi 
sahihi ya watumishi wa ugani 
waliopo 

 
ENEO LA MATOKEO  : SERA NA SHERIA.  
LENGO MKAKATI : KUIMARIKA KWA SERA, SHERIA NA SHERIA NDOGO                                                         
.                                          NDOGO 
 
VIWEZESHI/ VIKWAZO  MKAKATI  
1. Sera ya maji 2002, sheria, sheria ndogo 
ndogo, na kanuni 

1. Kuongeza ufahamu wa jamii juu ya sera 
sheria na kanuni zilizopo.  
2. Usimamiaji mzuri wa sheria ndogo 
ndogo zilizopo.  

 
ENEO LA MATOKEO  : MIUNDO MBINU NA OPERASHENI.  
LENGO MKAKATI: KUBOREKA KWAMIUNDO MBINU NA OPEERATI ON 
                                            ZA MAJI.  
 
VIWEZESHI/ VIKWAZO  MKAKATI  

1. Uhaba wa vitendea kazi.  
2. Matumizi mazuri na bora ya 

vitendea kazi.  
3. Upatikanaji wa nguvu kazi ya jamii 
4. Ukarabati wa vyanzo vya maji 

vilivyopo, mfano visima vifupi. 
5. Teknologia sahihi mfano pampu za 

mkono na za upepo.  

1. Uagizaji wa vitendea kazi. 
2. Kuweka mfumo unaofaa wa 

matumizi ya nguvu kazi ya jamii.  
3. Kuweka mfumo wa operasheni na 

matengenezo. 
4. Matumizi mazuri ya teknolojia 

sahihi ili kumarisha huduma za maji  
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ENEO LA MATOKEO: HALI YA HEWA NA MAZINGIRA.  
LENGO MKAKATI    : KUBOREKA KWA HUDUMA ZA MAJI.  

 
VIWEZESHI/ VIKWAZO  MKAKATI  
1. Ukame.  
2. Uvunaji wa maji ya mvua.  

1. Uhifadhi wa mazingira.  
2. Uendelezaji wa teknologia ya uvumaji 
wa maji ya mvua.  

 
ENEO LA MATOKEO: FEDHA.   
LENGO MKAKATI    : KUBOREKA KWA UKUSANYAJI WA MAPAT O YA  

                              MA JI.  
VIWEZESHI/ VIKWAZO  MKAKATI  

1. Utegemezi kutoka misaada ya nje.  
2. Uwezo wa mashirika rafiki ya 

maendeleo.  
3. Mchango mdogo wa jamii kwenye 

mfuko wa fedha wa maji.  
4. Upatikanaji wa ada za huduma za 

mji kwa ajili ya operasheni na 
matengenezo.  

 

1. Uanziashajji wa mifuko ya fedha ya 
maji katika jamii.  

2. Kutafuta wafadhili wa kuchangia 
miradi ya maji.  

3. Kuimarisha uwazi wenye mifuko ya 
fedha ya maji.  

4. Kuimarisha huduma za usambazaji 
maji.  

 
 

ENEO LA MATOKEO: JINSIA.  
LENGO MKAKATI    :  UHUSISHWAJI WA MAKUNDI YOTE YA JINSIA KATIKA 
MIRADI YA USAMBAZAJI MAJI.  
VIWEZESHI/ VIKWAZO  MKAKATI  
1. Uwiano hafifu wa jinsia.  1. Kujenga ufahamu kuhusu mambo ya 

jnisia.  
 
 

ENEO LA MATOKEO: RUSHWA  
LENGO MKAKATI :  UZUIAJI WA RUSHWA KWENYE MIRADI YA  MAJI 
 
VIWEZESHI/ VIKWAZO  MKAKATI  
1. Rushwa ya kudumu na iliyokithiri.  1. Kujenga ufahamu wa jamii juu ya 

rushwa.  
2. Kuimarisha, kuendeleza na kutekeleza 
mkakati wa kitaifa kuhusu kupambana na 
rushwa.  

 
 
ENEO LA MATOKEO: MAAMBUKIZI YA VIRUSI VYA UKIMWI 
LENGO MKAKATI    : KUPUNGUZA MAAMBUKIZI YA VIRUSI V YA UKIMWI.  
 
VIWEZESHI/ VIKWAZO  MKAKATI  
1. Jamii haina ufahamu mzuri juu ya 
maambukizi ya virusi vya UKIMWI 

1. Kuijengea jamii ufahamu kuhusu 
maambukizi ya  virusi vya UKIMWI 
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6.5 SEKTA YA ELIMU:- SHULE ZA SEKONDARI.  
ENEO LA MATOKEO : UTAWALA NA UONGOZI 
LENGO MKAKATI.     : KUBOREKA KWA UTAWALA NA UONGOZ I. . 
 
VIWEZESHI/ VIKWAZO  MKAKATI  

1. Upangaji mbaya wa walimu 
kwenye vituo 

2. Utoro wa wanafunzi na walimu.  
3. Ukaguzi wa shule usiokidhi haja.  
4. Matumizi mabaya ya fedha za 

shule.  
5. Upungufu wa walimu.  

1. Kuazisha mfumo mzuri wa upimaji 
wa walimu katika vituo 

2. Kusimamia utekelezaji wa sheria za 
Elimu.  

3. Kuimarisha mfumo wa ukaguzi wa 
shule za sekondari.  

4. Kuimarisha utanguzi wa fedha za 
shule  

5. Kutuma maombi ya walimu zaidi.  
 
 
SHULE ZA MSINGI :  SERA, SHERIA NA KANUNI.  
ENEO LA MATOKEO:  KUPUNGUZA KIWANGO CHA KUACHA SHUL E 
 
VIWEZESHI/ VIKWAZO  MKAKATI  

1. Kutowajibika kwa kamati za shule 
na jamii kwa ujumla.  

2. Utekelezaji mbovu wa sheria za 
shule.  

3. Mimba kwa wasichana wa shule.  
4. Mila potofu.   

1. Kuzijengea uwezo kamati ya shule 
na jamii zinazohusika.  

2. Kuhamasisha utekelezaji wa sheria 
na kanuni za shule.  

3. Kuimarisha utekelezaji wa sheria na 
elimu ya shule ya sekondarii.  

4. Kujenga ufahamu wa jamii kuhusu 
madar ya mile potofu.  

 
 
ENEO LA MATOKEO: MAZINGIRA.  
LENGO MKAKATI : KUBOREKA KWA MAZINGIRA YA KUSOMA NA  
KUFUNDISHIA.  
 
VIWEZESHI/ VIKWAZO  MKAKATI  

1. Njaa 
2. Umaskini wa kipato.  

1. Utoaji wa  chakula katika shule zote 
kwa wanafunzi .  

2. Uimarishaji wa uwezo wa kipato 
kwa jamii. 

 
 
ENEO LA MATOKEO: MIUNDOMBINU.  
LENGO MKAKATI : KUBOREKA KWA MAZINGIRA YA KUSOMBA N A 
KUFUNDISHSIA.  
VIWEZESHI/ VIKWAZO  MKAKATI  

1. Upungufu wa madarasa, nyumba za 
walimu, maktaba mashimo ya vyoo 
na samani.  

1. Uhamisishaji wa jamii na watu 
mashuhuri, kutoa vifaa vya elimu 
mashuleni.  

2. Ujenzi wa majengo ya shule.  
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ENEO MATOKEO : FEDHA.  
LENGO MKAKATI.  : KUPANGA KWA AJILI YA MSAADA WA KU ANZISHA 
SHULE ZAIDI. 
 
VIWEZESHI/ VIKWAZO  MKAKATI  

1. Mafunzi ya fedha za shule 
yasiyotosheleza.  

1. Kuihusisha jamii, sheria kuu, watu 
mashuhuli na wafadhali katika 
shughuli za maendeleo ya shule.  

 
ENEO LA MATOKEO :  VIRUSI VYA UKIMWI.  
LENGO MKAKATI :     KUPUNGUZA MAAMBUKIZI MAPYA YA V IRUSU VYA 
   UKIMWI.  
 
VIWEZESHI/ VIKWAZO  MKAKATI  

1. Maambukizi ya virusi vya ukimwi 
yanayoendelea.  

1. Kuendesha warsha/ kampeni za 
ufahamu wa virusi vya ukimwi kwa 
watumishi na wanafunzi.  

 
 
ENEO LA MATOKEO : UONGOZI BORA.  
LENGO MKAKATI : KUPUNGUZA HALI YA RUSHWA ILIYOP O.  
VIWEZESHI/ VIKWAZO  MKAKATI  

1. Ruwhwa inavyojitokeza katika 
utoaji wa huduma.  

1. Kupenyeza/kutoa elimu ya rushwa 
mashuleni.  

2. Kuundwa kwa vikundi vya kuzuia 
rushwa mashuleni  

3. Kuendesha kampeni za maadili ya 
umma mashuleni  

 
 
ENEO LA MATOKEO: JINSIA.  
LENGO MKAKATI     : KUPUNGUZA PENGO LA JINSIA LILIL OPO.  
 
VIWEZESHI/ VIKWAZO  MKAKATI  
1. Mila potofu.  1. Kuendeleea kutoa elimu ya jinsia 

mashuleni. 
 
 
6.6 SEKTA YA ELIMU:- SHULE ZA MSINGI.  
ENEO LA MATOKEO : UTAWALA NA UONGOZI 
LENGO MKAKATI.     : KUBOREKA KWA UTAWALA NA UONGOZ I. . 
 
VIWEZESHI/ VIKWAZO  MKAKATI  

1. Upangaji mbaya wa walimu 
kwenye vituo 

2. Utoro wa wanafunzi na walimu.  
3. Ukaguzi wa shule usiokidhi 

haja.  
4. Matumizi mabaya ya fedha za 

shule.  

1. Kuazisha mfumo mzuri wa 
upimaji wa walimu katika vituo 

2. Kusimamia utekelezaji wa 
sheria za Elimu.  

3. Kuimarisha mfumo wa ukaguzi 
wa shule za msingi.  

4. Kuimarisha utanguzi wa fedha 
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5. Upungufu wa walimu.  za shule  
5. Kutuma maombi ya walimu 

zaidi.  
 
 
SHULE ZA MSINGI :  SERA, SHERIA NA KANUNI.  
ENEO LA MATOKEO:  KUPUNGUZA KIWANGO CHA KUACHA SHUL E 
VIWEZESHI/ VIKWAZO  MKAKATI  

1. Kutowajibika kwa kamati za 
shule na jamii kwa ujumla.  

2. Utekelezaji mbovu wa sheria za 
shule.  

3. Mamba kwa wasichana wa 
shule.  

4. Mila potofu.   

1. Kuzijengea uwezo kamati ya 
shule na jamii zinazohusika.  

2. Kuhamasisha utekelezaji wa 
sheria na kanuni za shule.  

3. Kuimarisha utekelezaji wa 
sheria na elimu ya shule ya 
msingi.  

4. Kujenga ufahamu wa jamii 
kuhusu madar ya mile potofu.  

 
 
ENEO LA MATOKEO: MAZINGIRA.  
LENGO MKAKATI : KUBOREKA KWA MAZINGIRA YA KUSOMA NA  
KUFUNDISHIA .  
VIWEZESHI/ VIKWAZO  MKAKATI  

1. Njaa 
2. Umaskini wa kipato.  

1. Utoaji wa  chakula katika shule 
zote kwa wanafunzi .  

2. Uimarishaji wa uwezo wa 
kipato kwa jamii. 

 
 
ENEO LA MATOKEO: MIUNDOMBINU.  
LENGO MKAKATI : KUBOREKA KWA MAZINGIRA YA KUSOMBA N A 
KUFUNDISHSIA.  
VIWEZESHI/ VIKWAZO  MKAKATI  

1. Upungufu wa madarasa, 
nyumba za walimu, maktaba 
mashimo ya vyoo na samani.  

1. Uhamisishaji wa jamii na watu 
mashuhuri, kutoa vifaa vya 
elimu mashuleni.  

2. Ujenzi wa majengo ya shule.  
 
 
ENEO MATOKEO : FEDHA.  
LENGO MKAKATI.  : KUPANGA KWA AJILI YA MSAADA WA KU ANZISHA 
SHULE ZAIDI. 
VIWEZESHI/ VIKWAZO  MKAKATI  

1. Mafunzi ya fedha za shule 
yasiyotosheleza.  

1. Kuihusisha jamii, sheria kuu, 
watu mashuhuli na wafadhali 
katika shughuli za maendeleo 
ya shule.  
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ENEO LA MATOKEO :  VIRUSI VYA UKIMWI.  
LENGO MKAKATI :     KUPUNGUZA MAAMBUKIZI MAPYA YA V IRUSI VYA 
   UKIMWI.  
VIWEZESHI/ VIKWAZO  MKAKATI  

1. Maambukizi ya virusi vya 
ukimwi yanayoendelea.  

1. Kuendesha warsha/ kampeni za 
ufahamu wa virusi vya ukimwi 
kwa watumishi na wanafunzi.  

 
 
ENEO LA MATOKEO : UONGOZI BORA.  
LENGO MKAKATI : KUPUNGUZA HALI YA RUSHWA ILIYOPO .  
VIWEZESHI/ VIKWAZO  MKAKATI  

1. Ruwhwa inavyojitokeza katika 
utoaji wa huduma.  

1. Kupenyeza/kutoa elimu ya 
rushwa mashuleni.  

2. Kuundwa kwa vikundi vya 
kuzuia rushwa mashuleni  

3. Kuendesha kampeni za maadili 
ya umma mashuleni  

 
 
ENEO LA MATOKEO: JINSIA.  
LENGO MKAKATI     : KUPUNGUZA PENGO LA JINSIA LILIL OPO.  
 
VIWEZESHI/ VIKWAZO  MKAKATI  
1. Mila potofu.  1. Kuendeleea kutoa elimu ya jinsia 

mashuleni. 
 
 
6.7 SEKTA YA MALI ASILI.  
 MAENEO YA MATOKEO : UTAWALA.  
LENGO MKAKATI    : UWEZO WA KUSIMAMIA MALI ASILI KU IMARIKA  
 
VIWEZESHI/ VIKWAZO  MKAKATI  

1. Upungufu wa watumishi.  
2. Usafiri.  
3. Ulinzi na usalama.  
4. Motosha hafifu kwa wafanyakazi.  

1. Kupata kibali ya ajira kutoka ngazi 
zote.  

2. Uangizaji wa vifaa vya usafiri.  
3. Uagizaji wa silaha wa utoaji wa 

matibabu.  
 
 
ENEO YA MATOKEO. : SERA NA SHERIA.  
 LENGO MKAKATI : UTEKELEZAJI WA SERA, SHERIA NGOGO NDOGO NA 
        KANUNI KUIMAMIWA KWA DHATI.  
 
VIWEZESHI/ VIKWAZO  MKAKATI  

1. Sera, kanuni na sheria 
zilizopo.  

2. Ufuatiliaji hafifu wa 
sheria.  

1. Ufuatiliaji thabiti wa utekelezaji, sera, sheria 
na kanuni.  

2. Uhusishwaji wa jamii katika usimamiaji wa 
mali asili.  
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ENEO LA MATOKEO :  HALI YA HAWA NA MAZINGIRA.  
LENGO MKAKATI :      KUHAKIKISHA MATUMIZI ENDELEVU YA MALI  
           ASILI.  
  
VIWEZESHI/ VIKWAZO  MKAKATI  

1. Uharibifu wa mazingira.  
2. Majanga ya asili.  

1. Uhamasishaji wa jamii juu ya 
usimamiaji wa mali asili.  

2. Kuanzisha mfumo wa tahadhali wa 
majengo mapema.  

 
 
ENEO YA MATOKEO  : MIUNDO MBINU 
LENGO MKAKATI  : KUBORERKA KWA MIUNDO MBINU YA MALI   
        ASILI.  
 
VIWEZESHI/ VIKWAZO  MKAKATI  

1. “CHACCO DAMS” 
2. Mizinga ya nyuki ya asili.  
3. Maeneo ya hifadhi ya misitu na 

nyuki ambayo hayajawekwa 
mipaka.  

1. Ujenzi na matengenezo ya “Chacco 
Dams” 

2. Kutengeneza mizinga ya nyuki 
iliyobora.  

3. Kuweka mipaka maeneo mapya ya 
hifadhdi ya misitu na nyuki.  

 
 
ENEO LA MATUKIO : TEKNOLOGIA 
 LENGO MKAKATI: UTOAJI WA HUDUMA ZA UTAALAM JUU YA MALI  
    ASILI KUBOREKA.  
 
VIWEZESHI/ VIKWAZO  MKAKATI  

1. Kiwango duni cha upokeaji wa 
teknologia sahihi.  

1. Uongezaji wa shughuli za 
maonyesho.  

2. Kutafuata fedha zaidi toka kwa 
washani.  

3. Kuendeleza majiko banifu ya 
nishati.  

4. Kuboresha kiwango cha mazao ya 
maliasili.  

 
ENEO LA MATOKEO :   UTAWALA BORA 
LENGO MKAKATI        : UTOAJI WA HUDUMA PASIPO RUSHW A.  
 
VIWEZESHI/ VIKWAZO  MKAKATI  

1. Kiwango duni unapokeaji wa 
teknologia sahihi.  

1. Uongezaji wa shughuloi za 
maonyehso.  

2. Kutafuata fedha zaidi toka kwa 
wahisani.  

3. Kuendeleza majiko banifu ya 
nishati.  

4. Kuboresha kiwango cha zsao ya 
maliasiri.  
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ENEO YA MATOKEO  : RUSHWA  
LENGO MKAKATI     ; UTOAJI WA HUDUMA PASIPO RUSHWA.   
 
VIWEZESHI/ VIKWAZO  MKAKATI  

1. Watumishi kukaa kwa kipindi 
kirefu katika kituo kimoja.  

1. Kutekeleza mzunguko wa 
watumishi wa vituo vya kazi.  

 
 
6.8 SEKTA YA USIMAMIZI WA RASILIMALI WATU.  
ENEO LA MATOKEO   : UTAWALA NA UONGOZI.L  
LENGO MKAKATI  : UTAWALA NA UONGOZI KUBOREKA.  
 
VIWEZESHI/ VIKWAZO  MKAKATI  

1. Upungufu wa rasilmali watu.  1. Kuomba kibali cha ajira kutoka 
mamlaka ya ngazi za juu.  

2. Kutumia rasilmali watu kwa 
kiwango cha juu.  

3. Kufanya ukaguzi wa watumishi.  
4. Kuanzisha skimu ya mahusiano 

kwa ajili ya watumishi. 
 
 
ENEO LA MATOKEO  : SERA NA SHERIA.  
LENGO MKAKATI       : SERA, SHERIA KANUNI NA MIONGO ZO KUTUMIA  
    IPASAVYO.  
 
VIWEZESHI/ VIKWAZO  MKAKATI  

1. Uwepo wa sera, sheria, kanuni wa 
miongozo.  

1. Usimamizi wa utekelezaji wa sera, 
sheria knauni na miongozo . 

2. Usambazaji wa vipeperushi kwa 
watumishi.  

3. Kujengaea uwezo watumishi.  
 
 
 
ENEO LA MATOKEO : MIUNDOMBINU.  
LENGO MKAKATI       : UPATIKANAJI WA VITENDEA KAZI VYA KUTOSHA.  
 
VIWEZESHI/ VIKWAZO  MKAKATI  

1. Upungufu/uchakavu wa vitendea 
kazi.  

2. Upungufu wa ofisi za watumishi.  
3. Uchakavu wa ofisi.  

1. Uagizaji wa vitendea kazi.  
2. Ujenzi wa ofisi mpya.  
3. Ukarabati wa majengo ya ofisi ya 

zamani. 
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ENEO LA MATOKEO :  . VIRUSI VYA UKIMWI  
LENGO MKAKATI :     KUPUNGUZA MAAMBUKIZI MAPYA YA V IRUSI VYA 
   UKIMWI.  
 
VIWEZESHI/ VIKWAZO  MKAKATI  

1. Mambukizi ya virusi vya ukimwi 
yanayoendea 

1. Kuendeleza ufahamu wa kamati za 
nidhamu katika ngazi za kata  na 
vijiji.  
2. Kuendesha kampeni ya maadili 

ya watumishi wa umma 
 
 
ENEO LA MATOKEO : UTAWALA BORA 
LENGO MKAKATI             “: UTOAJI WA HUDUMA PASIP O RUSHWA.  
 
VIWEZESHI/ VIKWAZO  MKAKATI  

2. Kiwango duni unapokeaji wa 
teknologia sahihi.  

5. Uongezaji wa shughuloi za 
maonyehso.  

6. Kutafuata fedha zaidi toka kwa 
wahisani.  

7. Kuendeleza majiko banifu ya 
nishati.  

8. Kuboresha kiwango cha zsao ya 
maliasiri.  

 
 
6.9 SEKTA YA UENDELEZAJI ARDHI NA MIJI. 
MAENEO YA MATOKEO  : UTAWALA NA UONGOZI.  
LENGO MKAKATI          : ENEO NA UTAWALA NA UONGOZI  KUMARIKA .  
 
VIWEZESHI/ VIKWAZO  MKAKATI  

1. Kukosekana kwa watumsini katika 
baadhi ya sehemu na vitengo 
mahsusi  k.n. komputa      

2. Kukosekana kwa vyombo vya 
usafiri.  

3. Kuwepo kwa kamati za ugawaji wa 
ardhi.  

1. Kuomba vibaki vya ajira kwa 
maeneo mahsusi/sehemu.  

2. Kutafuta/kuagiza vifaa vya usafiri.  

 
 
ENEO LA MATOKEO    : SERA NA SHERIA.  
LENGO MKAKATI : UFAHAMU WA MALIASILI KUHUSU SERA, S HERIA NA  
    KANUNI.  
 
VIWEZESHI/ VIKWAZO  MKAKATI  

1. Ufuatiliaji hafifu wa sera, sheria, 
sheria ndogo ndogo na kanuni.  

2. Kiongeza ufahamu kwa jamii.  
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ENEO LA MATOKEO : MIPANGO YA MATUMIZI YA ARDHI.  
LANGO MKAKATI : MIPANGO MIZURI YA YA MATUMIZI YA AR DHI  
    KUWEZESHWA. 
 
VIWEZESHI/ VIKWAZO  MKAKATI  

1. Uhaba wa vifaa kwa ajili ya 
mipango ya matumizi ya ardhi.  

2. Maji midogo midogo.  
3. Ardhi iliyowazi kwa ajili ya 

upinamki / viwanja. mashamba. 

1. Kutafuta vifaa vya kufanyia kazi.  

 
ENEO LA MATOKEO :FEDHA.  
LENGO MKAKATI      : MSAADA WA KIFEDHA NA KITASLM K UBIOREKA.  
 
VIWEZESHI/ VIKWAZO  MKAKATI  

1. Ufinyu wa mafungu ya fedha.  1. Kuendeleza mfuko wa fedha wa 
maendeleo (PDRF) ya Taifa.  

 
 
ENEO LA MATOKEO : V IRUSI  VYA UKIMWI.  
LENGO MKAKATI      : KUPUNGUZA MAAMBUKIZI MAPYA YA VIRUSI VYA  
    UKIMWIL.  
 
VIWEZESHI/ VIKWAZO  MKAKATI  

1. Kuwepo kwa maambukizi ya virusi 
vya UKIMWI.  

1. Kuendesha kampeni za ufahamu wa 
virusi vya UKIMWI kwa 
watumishi.  

 
6.10 SEKTA YA MAENDELEO YA JAMII, WANAWAKE, JINSIA NA 
WATOTO.  
ENEO YA MATOKEO      : UTAWALA NA OUNGOZI.  
LENGO MKAKATI           : UTAWALA NA UONGOZI KUBORE KA.  
VIWEZESHI/ VIKWAZO  MKAKATI  

1. Upungufu wa watumishi.  
2. Upungufu wa  vyombo 

vya usafiri.l  
3. Jamii.  

1. Maombi kwa ajili ya kibali cha ajira 
ya watumishi.  

2. Kuhamashisha jamii kushirika 
katika shughuli za maendeleo.  

3. Kutafuta vifaa vya usafiri.  
 
 
 
 
ENEO NA MATOKEO :  MIUNDO MBINU.  
LENGO MKAKATI       : UPATIKANAJI WA  VIFAA VYA KUT ENDEA KAZI VYA  
            KUTOSHA.  
VIWEZESHI/ VIKWAZO  MKAKATI  

1. Vitendea kazi. 
2. Upungufu wa ofisi za watumishi  

1. Kuongeza vitendea kazi.  
2. Kujenga ofisi za watumishi.  
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ENEO LA MATOKEO : SERA NA SHERIA.  
LENGO MKAKATI      : KUBORESHA USIMAMIZI SEERA, SHE RIA NA SHERIA 
    NDOGO NDOGO.  
VIWEZESHI/ VIKWAZO  MKAKATI  

1. Mila potofu 
2. Umaskini wa kipato.  

1. Kujenga ufahamu wa jamii kuhusu 
madhara ya mila potofu.  

2. Kusimamia na utekelezaji 
madhubuti wa sera sheria na sheira 
ndogo ndogo.  

 
 
ENEO LA MATOKEO: MAZINGIRA.  
LENGO MKAKATI : KUBOREKA KWA MAZINGIRA YA KUSOMA NA  
KUFUNDISHIA .  
 VIWEZESHI/ 
VIKWAZO  

MKAKATI  

1. Maradhi 
2. Umaskini wa kipato.  

1. Kujenga ufahamu kwa jamii juu ya 
kinga ya maradhi na udhibiti 

2. Uimarishaji wa uwezo wa kipato 
kwa jamii. 

3. Matumizi endelevu ya rasilimali 
 
 
ENEO LA MATOKEO. : FEDHA.  
LENGO MKAKATI       : KUINUA UWEZO WA JAMII WA KUJI PATIA  MTAJI.  
VIWEZESHI/ VIKWAZO  MKAKATI  

1. Mtaji funyu wa kujiwezesha 
vikundi vya kijamii vya kiuchumi.  

1. Kuviunganisha vikundi vya kijamii 
vya kiuchuni na huduma za taasisi 
za fedha na mashiirika rafiki wa 
maendeleo  

2. Kuhamasisha jamii kuhusu vyama 
vya ushirika (SACCOS) na 
makundi mengine ya kiuchumi.  

 
 
ENEO LA MATOKEO   : TEKNOLOGIA.  
LENGO MKAKATI        : UBORESHAJI WA TEKNOLOGIA KUI MARIAKA .  
VIWEZESHI/ VIKWAZO  MKAKATI  

1. Kiungo kidogo cha upokeaji 
teknologia sahihi 

2. Uhaba wa wataalam wenyeji.  

1. Uandelezaji wa teknologia sahihi.  
2. Mafunzo ya kuongeza wataalam wa 

wenyeji.  
  
 
ENEO LA MATOKEO : JINSIA.  
LENGO NYKAKATI.   :KUPUNGUZA PENGO LA KIJINSIA.  
VIWEZESHI/ VIKWAZO  MKAKATI  

1. Mila potofu 1. Kuijengea jamii ufahamu wa 
madhri ay mila potofu.  

2. Kutoa elimu kuhusu mambo ya 
jinsia.  
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ENEO LA MATOKEO  :  VIRUSI VYA UKIMWI.  
LENGO MKAKATI        : KUPUNGUZA  MAAMBUKIZI YA VIR USI  VYA 
UKIMWI .  
 
VIWEZESHI/ VIKWAZO  MKAKATI  

1. Mila potofu.  1. Elimu kwa jamiii kuhusu kuenea na 
kuzuia virusi vya UKIMWI..  

 
 
6.11 SEKTA YA VIWANDA NA BIASHARA.  
MAENEO YA MATUKIO    : UTAWALA.  
LENGO MKAKATI               : KUBOREKA KWA UTAWALA NA UONGOZI.  
 
VIWEZESHI/ VIKWAZO  MKAKATI  

1. Emimu duni ya biashara.  
2. Upuigufu wa watumishi 

1. Kuelimisha jamii juu ya elimu ya 
biashara.  

2. Kutaarifu upungufu wa watumishi 
kwenye idara ya rasilmali watu.  

 
 
 
ENEO YA MATOKEO  : SERA NA SHERIA. 
LENGO MKAKATI        : KUSIMAMIA KWA MAKINI UTOKELE ZAJI WA SERA 
    SHERIA NDOGO NDOGO. 
 
VIWEZESHI/ VIKWAZO  MKAKATI  

1. Sera sheria, sheria ndogo ndogo na 
kanuni zilizopo.  

1. Usimamizi na utkelezaji makini wa 
sera, sheria, sheria ndogo ndogo na 
kanuni.  

 
 
 
ENEO LA MATOKEO   : MIUNDO MBINU.  
LNGO MKAKATI           : VIFAA VYA KUFANYIA KAZI VY A KUTOSHA 
                                            KUPATIKANA.  
 

VIWEZESHI/ VIKWAZO  MKAKATI  
1. Upungufu wa vitendea kazi 
2. Ukosefu wa vifaa vya usafiri.  

1. Kukasmia ununizi wa vitendea kazi.  
2. Kukasmia uninuzi wa vifaa vya 

usafiri.  
 
 
ENEO YA MATOKEO   :.FEDHA.   
LENGO MKAKATI        :  KUIMARISHA UWEZO WA JAMII K UPATA MTAJI .  
VIWEZESHI/ VIKWAZO  MKAKATI  

1. Umaskini wa kipato.  
2. Ukosefu wa fungu la fedha.  

1. Kujenga ufahamu wa jamii kuhusu 
uwepo wa taasisi za fedha.  

2. Kuanzisha vyanzo vipya vya kipato.  
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ENEO LA MATOKEO: MAAMBUKIZI  YA VIRUSI VYA UKIMWI.  
LENGO MKAKATI     : KUPUNGUZA MAAMBUKIZI MAPYA YA V IRUSI 
    VYA UKIMWI.  
 

VIWEZESHI/ VIKWAZO  MKAKATI  
1. Maambukizi mapya   ya virusi vya 

UKIMWI..  
1. Kuhamasisha jamii juu ya ushauri 

nasaha, upimji wa hiyari na 
matunzo na matibabu.  

 
 
ENEO LA MATOKEO : RUSHWA.  
LENGO MKAKATI      : KUZUIA NA KUPAMBANA NA RUSHWA.   
 

VIWEZESHI/ VIKWAZO  MKAKATI  
1. Kuimarisha  kwa rushwa.  1. Kuihamasisha jamii juu ya kuzuia 

na kupambana na rushwa.  
 
 
6.12 SEKATA YA MIPANGO.  
ENEO MATOKEO : UTAWALA.  
LENGO MKAKATI : KUBOREKA KWA UTAWALA NA UONGOZI.  
 

VIWEZESHI/ VIKWAZO  MKAKATI  
1. Ujuzi na ustadi.  
2. Rasilimali fedha isiyotosheleza 

1. Kuwajengea uwezo watumishi.  
2. Kutumia kwa ukamilifu stadi 

zilizopo.  
3. Kuazisha vyanzo vipya vya 

mafungu ya fedha.  
 
 
ENEO LA MATUKIO. : SERA NA SHERIA.  
LENGO MKAKATI.     : MATUMIZI MAZURI YA SERA, SHERI A NA MIONGOZO.  
 VIWEZESHI/ 
VIKWAZO  

MKAKATI  

1. Sera sheria, kanuni na miongozo 1. Kujenga ufahamu wa kushirika 
rafiti wa maendeleo kuhusu sera, 
sheria kanuni na miongozo.  

2. Kusisitiza usimamizi wa sera, 
sheria kanuni na miongozo.  

 
 
ENEO LA MATOKEO : MIUNDO MBINU 
LENGO MKAKATI      : UPATIKANAJI WA VITENDEA KAZI V YA KISASA 
VIWEZESHI/ VIKWAZO  MKAKATI  

1. Upungufu wa ofisi za watumishi  1. Kukasmia ununizi wa vitendea kazi 
bora.  

 
 
 
 



 61

ENEO LA MATOKEO FEDHA.  
LENGO MKAKATI  : MAFUNGU YA FEHDA KWA AJILI YA UTEK ELEZAJI 
MIRADI YA MAENDELEO KUONGEZWA.  
VIWEZESHI/ VIKWAZO  MKAKATI  

1. Umaskini wa kipato.  
2. Msaada kutoka serikali kuu na 

mashirika rafiki wa maendeleo 
3. Upungufu wa mafungu ya fedha.  

1. Kujenga ufahamu kuhusu kuwepo 
kwa taasisi za fedha.  

2. Usimamizi mzuri wa mipago na 
bajeti.  

3. Kutafuta vyanzo vipya vya kipato.  
 
 
MAENEO YA MATOKEO : MAZINGIRA.  
LENGO MKAKATI             : MIPANGO INAYOFAA .  
VIWEZESHI/ VIKWAZO  MKAKATI  

1. Hali ya hewa.  1. Mipango inayofaa.  
 
 
ENEO LA MATOKEO : MAAMBUKIZI YA VIRUSI  VYA UKIMWI.   
LENGO MKAKATI     : KUPUNGUZA MAAMBUKIZI MAPYA YAVI RUSI VYA 
    UKIMWI.  
VIWEZESHI/ VIKWAZO  MKAKATI  

1. Maambukizi mapya ya virusi vya 
UKIMWI .  

1. Kuihamasisha jamii kuhusu ushauri 
nasaha kupima kwa hiari, matunzo na 
matibabu.  

 
 
ENEO LA MATUKEO : RUSHWA.  
LENGO MKAKATI     : JITIHADA ZA UTEKELEZAJI WA SERA  YA TAIFA YA 
    KUPAMBANA NA RUSHWA. 
VIWEZESHI/ VIKWAZO  MKAKATI  

1. Kukomaa kwa rushwa.  1. Kuihamasisha  jamii juu ya uzuiaji 
na upambanaji kuhusu rushwa.  

 
 
 ENEO LA MATOKEO : FEDHA 
LENGO MKAKATI: SERA, SHERIA, SHERIA NDOGO NDOGO, MI ONGOZO  
    NA TARATIBU ZA FEDHA KUBOREKA.  
 
VIWEZESHI/ VIKWAZO  MKAKATI  

1. Sera, sheria, sheria, ndogo ndogo 
kanuni na taratibu za fedha.  

1. Usimamizi na utekelezaji wa 
miongozi na taratibu za fedha na 
sheria ndogo ndogo.  

 
 
ENEO LA MATOKEO: UTAWALA.  
LENGO MKAKATI    : KUIMARIKA KWA UTAWALA NA UONGOZI .  
 
VIWEZESHI/ VIKWAZO  MKAKATI  

1. Ujuzi na stadi 
2. Upungufu wa watumishi. 

1. Kutoa mafunzo kwa watumishi.  
2. Kutumia vizuri stadi zilizopo 
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3. Kutaarifu upungufu wa watumishi 
kwenye idara ya rasilmali watu.  

 
 
ENEO LA MATOKEO : FEDHA.  
LENGO MKAKATI     : KUIMARIKA KWA MAFUNGU YA SHUGHU LI ZA  
    HALMASHAURI.  
 
VIWEZESHI/ VIKWAZO  MKAKATI  

1. Msaada kutoka serkali na mashirika 
mengine rafiki ya maendeleo.  

2. Umaskini wa kipato.  
3. Vyanzo binafsi vya mapato. . 

1. Kuzingatia kanuni za usimamizi wa 
fedha zilizopo.  

2. Upangaji mzuri na uthibiti wa 
bajeti.  

3. Kujenga ufahamu kuhusu taasisi za 
fedha zilizopo.  

4. Kiuimarisha makusavya ya mapato 
ya halmashauri.  

 
 
ENEO LA MATOKEO: RUSHWA.  
LENGO MKAKATI: KUPAMBANA NA RUSHWA KADRI YA SERA YA  TA IFA.  
 
VIWEZESHI/ VIKWAZO  MKAKATI  

1. Ukomavu wa rushwa 1. Kuhamasisha jamii juu ya 
upambanaji na uzuiaji wa rushwa.  

 
 
6.12 SEKTA YA AFYA.  
ENEO LA MATOKEO : UTAWALA NA UONGOZI.  
LENGO MKAKATI      : KUIMARIKA KWA HUDUMA BORA YA K UZUIA NA 
TIBA.  
 
VIWEZESHI/ VIKWAZO  MKAKATI  

1. Upungufu wa watumishi.  
2. Upungufu wa mafunzo kwa ajili ya 

mafunzo. 

1. Matumizi bora ya stadi zilizopo. 
2. Kutoa taarifa ya upungufu wa 

watumishi bora ya rasilmali watu.  
3. Kuanzisha vyanzo vingine vya 

mapato.  
  
 
ENEO LA MATOKEO  : MIUNDO MBINU.  
LENGO MKAKATI     : UBOREKA KWA UPATIKANAJI WA MADA WA VIFAA 
    VYA HOSPITALINI NA MITAMBO.  
VIWEZESHI/ VIKWAZO  MKAKATI  

1. Uhaba/upungufu wa vifaa  
2. Miundo mbinu iliyochakaa.  
3. Mahitaji zaidi ya vifaa vya afya.  

1. Uhamasishaji wa jamii kuchagia 
gharama.  

2. Kutafuta vyanzo vingine vya fedha.  
3. Kuhamasisha jamii, serikali na 

mashirika rafiki ya maendeleo, 
kujenga na kukarabati majengo ya 
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yaliyopo.  
4. Kuanzisha mpango wa matumizi 

mazri na ujenzi wa majengo ya 
afya.  

 
 
ENEO LA MATOKEO : MARADHI NA VIFO.  
LENGO MKAKATI : KUPUNGUZA VIFO  VYA MAMA-WAJAWAZIAT O NA  
    WATOTO-WADOGO.  
 
VIWEZESHI/ VIKWAZO  MKAKATI  

1. Vifo vya mama-wajawazito na 
watoto-wadogo.  

2. Maambukizi mapya ya virusi vya 
ukimwi na magonjwa mengine.  

3. Magonjwa ya mlipuko na magojwa 
mengine ya kuambukiza.  

4. Kuwepo kwa malaria.  

1. Kuimarisha huduma za afya ya 
uzazi.  

2. Kuhamasisha jamii juu ya ushauri 
nasaha, kupima kwa hiari, mafunzo 
na matibabu 

3. Kuhamasisha  upatikanaji wa 
mafungu kwa ajili ya afya ya 
msingi kwa jamii na magonjwa ya 
milipuko.  

4. Kujenga uwezo juu ya usafi wa 
mazingira. 

5. Kuijegna jamii uwezo juu ya 
matumizi ya vyandarua vyenye 
dawa na matibatu.  

  
 
ENEO LA MATOKEO : SERA NA SHERIA.  
LENGO MKAKATI: KUIMARISHA UTEKELEZAJI MZURI WA SERA  NA 
SHERIA 
VIWEZESHI/ VIKWAZO  MKAKATI  

1. Sera, sheria, sheria ndogo ndogo na 
kanuni 

1. Kujenga ufahamu kati ya mashirika 
rafiki juu ya sera, sheria, sheria 
ndogo ndogo na kanuni.  

2. Usimamiaji wa utekelezaji wa sera 
ya afya , sheria, sheria ndogo ndogo 
na kanuni.  

 
 
ENEO LA MATOKEO : FEDHA.  
LENGO MKAKATI : KUKUZWA KWA VYANZO VYA MAFUNGO VYA FEDHA .  
 
VIWEZESHI/ VIKWAZO  MKAKATI  

1. Kuna mfuko wa fedha wa afay 
(HBF) Hajeti fungu kwa ajili ya 
madawa, usambasaji madawa na 
vifaa.  

2. Msaada kutoka kwa wafadhili na 
wadaa wengine wa afya.  

3. Mfuko wa taifa wa bima ya Afya 

1. Uhamasishaji wa jamii juu ya 
uchangiaji wa gharama za afya.  

2. Kutafuta vyanzo vingine vya fedha.  
3. Kuweka mazingira mazuri kwa ajili 

ya wafadhili, na wadau kwa ajili ya 
msaada zaidi.  

4. Udhibiti mzuri wa mipango wa 
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(NHIF), mfuko wa jamii wa afya 
(CHF) mfuko wa fedha wa afya 
(HBF) kuwepo. 

 

bajeti.  

  
 
ENO LA MATOKEO : MAAMBUKIZI YA VIRUSI  VYA UKIMWI.  
LENGO MKAKATI     : KUPUNGUNZA MAAMBUKIZI MAPYA YA VIRUSI VYA  
    UKIMWI.  
VIWEZESHI/ VIKWAZO  MKAKATI  

1. Maambukizi ya virusi vya 
UKIMWI na magonjea mengine.  

1. Uhamasishaji wa jamii juu ya 
uheneaji wa virusi vya UKIMWI na 
maradhi mengine ya kuambukiza  

2. Ushauri nasaha, upimaji wa hiari, 
msaada na huduma zinazotolewa 
majumbani.  

 
 
ENEO LA MATOKEO : RUSHEA.  
LENGO MKAKATI      : KUZUIA NA KUPAMBANA NA RUSHWA KWA KADRI  
    YA MALENGO YA TAIFA. 
 
VIWEZESHI/ VIKWAZO  MKAKATI  

1. Ukomavu wa rushwa.  1. Kuhamasisha jamii kuhusu kuzuia 
na kupambana na rushwa.  
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SURA YA SABA 

 

7.0 MPANGO WA UTEKELEZAJI SHUGHULI NA BAJETI 

7.1     SEKTA:   KILIMO NA MIFUGO          

ENEOLA MATOKEO:  UTAWALA NA UONGOZI          

LENGO MKAKATI:  KILA KIJIJI KUWA NA AFISA UGANI IFIKAPO MWAKA  2015    

KIPAUMBELE: 1             

MKAKATI KIASHIRIA SHABAHA SHUGHULI 
MUDA (MIAKA) 

KIPAUMBELE BAJETI CHANZO 
MUHUSI

KA 1 2 3 4 5 

1. KUWEZESHA 
UPATIKANAJI NA 
USIMAMIZI WA 
RASILIMALI WATU 

Idadi ya Maafisa 
Ugani 
walioajiriwa 

Maafisa Ugani 
66 

Kuajiri maafisa 
ugani 

           

1 

 

99,000,000 

 

Halmashauri  

DALDO 

  IDADI YA 
Maafisa ugani 
walio pata 
mafunzo 

Maafisa Ugani 
108 

Kufundisha 
mbinu za 
kufikisha 
huduma za 
ugani  

           

2 

 

25,550,000 

 

Halmashauri  

DALDO 

 IDADI YA 
Maafisa ugani 
walio pata 
mafunzo 

Maafisa Ugani 
109 

Kufundisha 
upangaji wa 
programu ya 
ugani 

           

1 

 

51,100,000 

 

Halmashauri  

DALDO 

 

 

 

  Idadi ya maafisa 
ugani 
waliopatiwa 
usafiri 

Maafisa Ugani 
70 

Kuwapatia 
usafiri maafisa 
ugani 

           

2 

 

434,000,000 

 

Halmashauri  

DALDO 

 

2. KUWEKA MFUMO 
WA KUWASHIRIKISHA 

WADAU 

Idadi ya watoa 
huduma  

 

Watoa 
huduma 
5 

Kuwabainisha 
wadau wa 
huduma za 
ugani 
wanaofanyakazi 
wilayani 

           

1 

 

3,380,000 

 

Halmashauri  

DALDO 
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    Kushirikiana na 
wadau wa 
huduma za 
ugani katika 
kutoa huduma 
za ugani. 

           

2 

 

31,000,000 

 

Halmashauri  

DALDO 

Idadi ya kamati 
za miradi 
zilizopatiwa 
mafunzo 

40 Kuzifundisha 
kamati za miradi 
namna ya 
kusimamia 
miradi 

           

1 

 

31,000,000 

 

Halmashauri  

DALDO 

JUMLA NDOGO 675,030,000   

 

 

ENEO LA MATOKEO:  SHERIA NA SERA 

LENGO MKAKATI:  UELEWA WA JAMII JUU YA SERA, SHERIA, KANUNI NA MIONGOZO YA  KUONGEZEKA KWA KILIMO NA MIFUGO 

KIPAUMBELE: 1             

MKAKATI KIASHIRIA SHABAHA SHUGHULI 
MUDA (MIAKA) 

KIPAUMBELE BAJETI CHANZO 
MUHUSI

KA 
1 2 3 4 5 

1. KUTUNGA SHERIA 
NDOGONDOGO NA 
KUIMARISHA MATUMIZI 
YAKE. 

Idadi ya vijiji vi 
vilivyotengeneza 
sheria 
ndogondogo na 
kuzitekeleza. 

Vijiji 96 To enact By-
laws from the 
villages 

            11,500,000  

Halmashauri  

DALDO 

  Idadi ya vijiji 
vilivyowezeshwa 

Vijiji 96 Kuziwezesha 
serikali za vijiji 
kuhusiana na 
uelewa juu ya 
utengenezaji na 
utekelezaji wa 
sheria 
ndogondogo.  

            34,500,000  

Halmashauri  

DALDO 

2.KUANDAA MPANGO 
KAZI WA MATUMIZI YA 

Idadi ya kamati 
za ardhi za vijiji.  

Vijiji 96 Kuziwezesha 
kamati za ardhi 

                  
31,500,000  

Halmashauri  DALDO 
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ARDHI 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

za vijiji kuhusu  
mpango wa 
matumizi ya 
ardhi.  

Idadi ya vijiji   Kuwezesha 
serikali za vijiji 
kuainisha na 
kuweka mipaka 
ya shughuli 
mbalimbali za 
ardhi.  

           

 

 

    
120,000,000  

 

Halmashauri  

DALDO 

Idadi ya vijiji 
vilivyopimwa 

 

10 Kuwezesha 
upoimaji wa vijiji 
10 na kuvipatia 
hati za kumiliki 
ardhi kimila. 

                  
48,000,000  

 

Halmashauri  

DALDO 

Idadi ya ofisi za 
kilimo 

  Kuwezesha 
uanzishwaji wa 
ofisi za usajiri 
wa ardhi katika 
vijiji 10 

                  
82,500,000  

 

Halmashauri  

DALDO 

Idadi ya 
wakulima 
waliopatiwa 
mafunzo  

Wakulima 
8640 

Kuwafunza 
wakulima juu ya 
kilimo cha 
uhifadhi,ufugaji 
wa kiuchumi  na 
utunzaaji wa 
malisho na 
maeneo. 

                  
31,440,000  

 

Halmashauri  

DALDO 

   

        

 

 

JUMLA NDOGO MIUNDOMBINU   359,440,000   
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ENEO LA MATOKEO:  MIUNDOMBINU           

LENGO MKAKATI:  MIUNDOMBINU YA KILIMO NA MIFUGO IMEBORESHWA 

KIPAUMBELE:   2            

MKAKATI KIASHIRIA SHABAHA SHUGHULI 
MUDA (MIAKA) 

KIPAUMBELE BAJETI CHANZO MUHUSIKA 
1 2 3 4 5 

1. KUWEKA MFUMO WA 
MATENGENEZO NA 
UKARABATI WA DIPU NA  
MIUNDOMBINU MIMGINE 
YA MIFUGO 

Idadi ya 
majosho 
yaliyo 
karabatiwa 

Majosho 9 

Kukarabati 
majosho 
yasiyofanya 
kazi 

        

  36,000,000 Halmashauri  DALDO 

 Idadi ya 
majosho 
yaliyojengwa 

Majosho 5 

Kujenga 
majosho 
mapya.   

          157,000,000 Halmashauri  DALDO 

Idadi ya 
kamati 
zilizoundwa. 

 

Kamati 14 Kuhamasisha 
uanzishwaji wa 
kamati za 
usimamizi wa 
majosho 
miongoni mwa 
jamii.   

          8,560,000 Halmashauri  DALDO 

Idadi ya vituo 
vya mifugo 
vilivyokarabati
wa na 
kupatiwa 
vifaa 

2 Kukarabati na 
kuvipatia vifaa 
vituo vya mifugo 

  

          27,200,000 Halmashauri  DALDO 

Idadi ya 
masoko ya 
awali ya 
mifugo 

1 Kujenga 
masoko ya 
awali ya mifugo 

  

          45,000,000 Halmashauri  DALDO 
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Idadi ya 
machinjio 

4 Kujenga 
machinjio 

  

          80,000,000 Halmashauri  DALDO 

Idadi ya 
mabwawa ya 
mifugo 

3 Ujenzi wa 
mabwawa kwa 
ajili ya mifugo   

          180,000,000 Halmashauri  DALDO 

Idadi ya 
miradi 
iliyokarabatiw
a 

Miradi 7 Kukarabati 
miradi ya 
umwagiliaji 

  

          400,000,000 Halmashauri  DALDO 

 2. UTUMIAJI SAHIHI NA 
USIMAMIZI WA 
MIUNDOMBINU YA 
UMWAGILIAJI. 

IDADI YA 
MIRADI 
ILIYOJENGW
A 

3 Kujenga miradI 
mipya ya 
umwagiliaji 

  

          2,400,000,000 Halmashauri  

DIDF 

DALDO 

  Number of 
WUA trained 

Miradi 10 Kuendesha 
mafunzo juu ya 
uendeshaji na 
matengenezo 
ya miradi ya 
umwagiliaji.   

          28,000,000 Halmashauri  DALDO 

  Number of 
rehabilitated 
storage 
structures 

6 Kukarabati 
maghala 

 

          131,100,000 Halmashauri  DALDO 

 

3.ONGEZEKO LA 
MAGHALA. 

Idadi ya 
maghala 
yaliyojengwa 

3 Kujenga 
maghala 
mapya.   

          168,832,000 Halmashauri  DALDO 

  Idadi ya 
vyama vya 
msingi vya 
ushirika. 

6 Kuwezesha 
uanzishwaji wa 
mfumo wa 
stakabadhi 
ghalani kwenye 
vyama 6 vya 
msingi kwa  
mazao ya   

          60,000,000 Halmashauri  DALDO/DC
O 
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pamba, alizeti 
na mpunga.  

  Idadi ya kaya 
zilizopata 
mafunzo 

9000 Kuzipatia 
mafunzo kaya 
toka vijiji 96 
kuhusiana na 
uhifadhi wa  
chakula na  
ukadiriaji wa 
usalama wa 
chakula.   

          64,200,000 Halmashauri  DALDO 

  Idadi ya 
masoko 
yaliokarabati
wa 

3 Kukarabati 
masoko. 

            49,500,000  Halmashauri  DALDO 

4. KUBORESHA 
MIUNDOMBINU YA 
UUZAJI MAZAO 

Idadi ya 
masoko 
yaliyojengwa 

3 Kujenga 
masoko mapya. 

 

          96,000,000 Halmashauri  DALDO 

 

   

 

 

 

      

 

 

JUMLA NDOGO 3,391,392,000   
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ENEO LA MATOKEO:  

MATUMIZI YA TEKNOLOJIA SAHIHI YA KILIMO NA MIFUGO 

LENGO MKAKATI:  

WAKULIMA NA WAFUGAJI WANATUMIA TEKNOLOJIA SAHIHI 

KIPAUMBELE:   1            

MKAKATI KIASHIRIA SHABAHA SHUGHULI 
MUDA (MIAKA) 

KIPAUMBELE BAJETI CHANZO MUHUSIKA 
1 2 3 4 5 

  

Idadi ya 
wakulima 
walipata 
mafunzo 

Wakulima na 
wafugaji na 
wafugaji nyuki 

37500  

Kutoa mafunzo 
ya njia za 
kisasa kwa 
wakulima. 

       258,000,000 Halmashauri  DALDO 

1. KUWAELIMISHA 
WAKULIMA NA WAFUGAJI 
JUU YA KILIMO NA 
UFUGAJI WA KWA 
TEKNOLOJIA YA KISASA.         

               184,000,000 Halmashauri  DALDO 

  Idadi ya 
mashamba 
darasa. 

96 Kuwafundisha 
wakulima 12000  
kuhusiana na 
shamba darasa 
na kuanzisha 
mashamba 
darasa katika 
vijiji vyote.  

            71,849,000 Halmashauri  DALDO 

  Idadi ya 
mashamba ya 
mbegu 
zilizothibitish
wa ubora.  

35 Kuwaelimisha 
wakulima 
kuhusu 
uzalishaji wa 
mbegu bora na 
kuanzisha 
mashamba 35.  

            50,000,000 Halmashauri  DALDO 
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  Idadi ya vituo 
vya 
kuazimisha 
matrekta na 
pawa tila  

9 Kuanzisha vituo 
vya kukodisha 
matrekta  na 
pawa tila.  

            399,000,000 Halmashauri  DALDO 

2. KOBORESHA UTUMIAJI 
WA MASHINE/NYENZO 
KATIKA KILIMO. 

Idadi ya vituo 
vya 
kufundisha 
utumiaji wa 
maksai.  

3 Kujenga kituo 
komoja na 
kuimarisha 2 
vilivyopo.  

            63,000,000 Halmashauri  DALDO 

  Idadi ya 
wakulima 
waliopatiwa 
mafunzo.   

750 Kuwaelimisha 
wakulima juu ya 
matumizi ya 
nguvu ya 
wanyama. 

            85,000,000 Halmashauri  DALDO 

3. KUBORESHA  
VINASABA VYA MIFUGO.  

Idadi ya 
maksi 
walioboreshw
a.  

250 Kununua na 
kusambaza 
ng’ombe bora. 

            187,500,000, Halmashauri  DALDO 

Idadi ya joo 
walioboreshw
a.  

2000 Kununua na 
kusambaza 
majogoo bora. 

           33,000,000 Halmashauri  DALDO 

Idadi ya 
ng’ombe 
waliopandish
wa  

5000 Kufanya 
upandishaji wa 
mifugo. 

           30,000,000 Halmashauri  DALDO 

  JUMLA NDOGO 1,173,849,000   
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ENEO LA MATOKEO:  

HALI YA HEWA NA MAZINGIRA 

LENGO MKAKATI:  

TAARIFA ZA UTABIRI WA HALI YA HEWA ZINAWAFIKIA WAKULIMA KWA WAKATI 

KIPAUMBELE:   2            

MKAKATI KIASHIRIA SHABAHA SHUGHULI 
MUDA (MIAKA) 

KIPAUMBELE BAJETI CHANZO MUHUSIKA 
1 2 3 4 5 

1. KUIMARISHA 
MAWASILIANO NA IDARA 
YA HALI YA HEWA 
KUANZISHA MFUMO WA 
KUSAMBAZA TARIFA ZA 
HALI YA HEWA.  

 

Idadi ya 
maafisa ugani 

 

96 

 

Kuwaelimisha 
maafisa ugani 
juu ya utabiri wa 
hali ya hewa na 
kutoa taarifa 
zake. 

   

1 

 

24,300,000 

Halmashauri   

DALDO           

 Idadi ya vituo 
vidogo vya 
utabiri wa hali 
ya hewa. 

21 Kuwezesha 
uanzishaji wa 
vituo vidogo vya 
utabiri wa hali 
ya hewa katika 
ngazi ya kata 
kuwezesha 
taarifa za utabiri 
wa hali  ya 
hewa kuwafikia 
wakulima. 

 

          2 27,000,000 Halmashauri  DALDO 

 

Idadi ya 
kamati za 
kata 

21 Kuwezesha 
ushirikishwaji 
katika kuzuia na 
kupambana na 
maradhi na 
utayari wa 
katika 
kukabiriana na 
milipuko ya 

           26,000,000 Halmashauri  DALDO 
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maradhi ya 
mifugo. 

2. KUJENGA UELEWA WA 
JAMII KATIKA KUKABILI 
MAJANGA. 

Idadi ya 
wakulima 

5775 Kuwaelimisha 
wakulima juu ya 
kukabiriana na 
majanga.  

          49,000,000 Halmashauri    

 

   

 

        

JUMLA NDOGO 126,300,000   

 

ENEO LA MATOKEO: FEDHA 

LENGO MKAKATI:  

UPELEKAJI WA HUDUMA ZA KIUTAALAMU UMEBORESHWA 

KIPAUMBELE:   1            

MKAKATI KIASHIRIA SHABAHA SHUGHULI 
MUDA (MIAKA) KIPAUMBEL

E 
BAJETI CHANZO MUHUSIKA 

1 2 3 4 5 

1. KUTAFUTA FEDHA 
ZAIDI 

 

 

Iadi ya wadau 
walioshiriki. 

Wadau 10 
Kushirikiana na 
wadau 
mbalimbali. 

      14,000,000 Halmashauri  DALDO 

2. KUHAMASISHA 
UANZISHWAJI WA 
TAASISI ZA KIFEDHA ZA 
KUWAHUDUMIA 
WAKULIMA VIJIJINI 

Idadi ya 
maandiko ya 
miradi 

Maandiko 4 ya 
miradi 

Kuandaa na 
kusambaza 
maandiko ya 
miradi. 

          12,000,000 Halmashauri  DALDO 

Idadi ya 
SACCOS 
zilizo sajiriwa. 

38 Kuanzisha na 
kuimarisha 
SACCOS   

          21,200,000 Halmashauri  DALDO 

JUMLA NDOGO. 47,200,000   

 

 

 

 

 

 

 



 75

ENEO LA MATOKEO: KILIMO NA MIFUGO 

LENGO MKAKATI: USHIRIKISHWAJI WA JINSIA ZOTE KATIKA UZALISHAJI KWENYE SEKTA ZA KILIMO NA MIFUGO UMEBORESHWA 

KIPAUMBELE:   1            

MKAKATI KIASHIRIA SHABAHA SHUGHULI 
MUDA (MIAKA) 

KIPAUMBELE BAJETI CHANZO MUHUSIKA 
1 2 3 4 5 

1. KUWEZESHA 
KUONDOA UWIANO USIO 
SAWA KATI YA 
WANAUME NA 
WANAWAKE KATIKA 
UZALISHAJI KATIKA 
KILIMO NA MIFUGO. 

Idadi ya 
wakulima 
wanawake 
waliopatiwa 
mafunzo 

 

9000 

Kuwaelimisha 
wakulima 
wanawake 
kuhusu 
kilimo/ufugaji 
bora na 
ujasiriamali. 

     1 33,500,000 Halmashauri  DALDO 

         

JUMLA NDOGO 33,500,000    

             

             

 

 

ENEO LA MATOKEO:  

MAAMBUKIZI YA UKIMWI NA VIRUSI VYA UKIMWI 

LENGO MKAKATI:  

MAAMBUKIZI YA UKIMWI NA VIRUSI VYA UKIMWI YAMEPUNGUA 

KIPAUMBELE:   1            

MKAKATI KIASHIRIA SHABAHA SHUGHULI 
MUDA (MIAKA) KIPAUMBEL

E 
BAJETI CHANZO MUHUSIKA 

1 2 3 4 5 

1. KUWAPATIA LISHE 
SAHIHI WENYE 
UKIMWI/VVU. 

Idadi ya kaya 
zilizopatiwa 
mafunzo. 

 

2500 

Kutoa mafunzo 
kuhusiana na 
nkuwapatia 
lishe kwa  
wenye VVU 

     1 22,000,000 Halmashauri  DALDO 

        

JUMLA NDOGO 22,000,000   
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ENEO LA MATOKEO:  

RUSHWA 

LENGO MKAKATI:  

KUZUIA RUSHWA KATIKA SHUGHULI ZA KILIMO NA MIFUGO 

KIPAUMBELE:   1            

MKAKATI KIASHIRIA SHABAHA SHUGHULI 
MUDA (MIAKA) 

KIPAUMBELE BAJETI CHANZO MUHUSIKA 
1 2 3 4 5 

1. KUTOKOMEZA 
RUSHWA Idad ya vijiji 

vilivyohamasi
shwa. 

 

96 

Kufanya semina 
za uhamasishaji 
juu ya 
kutokomeza 
rushwa. 

     1 18,000,000 Halmashauri   

JUMLA NDOGO 18,000,000   

JUMLA KUU KILIMO NA MIFUGO 5,846,711,000   

 

 

 

7.2 SEKTA:  MAJI 

ENEO LA MATOKEO:   HALI YA HEWA NA MAZINGIRA 

LENGO MKAKATI:  HUDUMA ZA MAJI ZIMEBORESHWA 

KIPAUMBELE: 1             

MKAKATI KIASHIRIA SHABAHA SHUGHULI MUDA (MIAKA) KIPAUMBELE BAJETI CHANZO 
MUHUSI

KA 

    1 2 3 4 5     

UTUNZAJI WA 
MAZINGIRA 

Idadi ya vijiji 
vilivyohamasi
shwa 

Vijiji 96  Kuhamasisha 
jamii juu ya 
uhifadhi wa 
vyanzo vya maji. 

      

1 

8,185,000 WSDP DWE 

 Idadi ya 
miche ya miti 
iliyopandwa 

Miti 960 Kupanda miti 
kumu katika kila 
maeneo 
yanayozunguka 
chanzo cjha maji.  

      

 

2 

5,035,000  DWE 
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UKUZAJI WA  
TEKNOLOJIA YA 
UVUNAJI WA MAJI YA 
MVUA. 

Idadi ya 
warsha 
zilizofanyika 

Warsha 5  Kuendesha 
warsha makao 
makuu ya kila 
tarafa juu ya 
uvunaji wa maji 
ya mvua kwa kata 
21.  

      

 

1 

56,250,000  DWE 

 Idadi ya 
matanki 
yaliyojengwa. 

Matanki 10 ya 
maji. 

Kujenga matanki 
ya kuhifadhi maji 
ya mvua katika 
Taasisi mfano. 
Shule, zahanati 
n.k.  

      

 

 

2 

80,000,000  DWE 

 Idadi ya  
“charcoal 
dams l0” 

 

Idadi ya 
mabwawa 

“Charcoal dams 
3” 

 

 

 

Bwawa 1  

Ujenzi wa 
mabwawa na 
“Charcoal dams” 

      

3 

300,000,000 

 

 

180,000,000 

  DWE 

JUMLA NDOGO 629,470,000   

 

 

ENEO LA MATOKEO: SERA NA SHERIA 

LENGO MKAKATI: SERA, SHERIA NA SHERIA NDOGONDOGO ZINAFUATWA. 

KIPAUMBELE: 1             

MKAKATI KIASHIRIA SHABAHA SHUGHULI MUDA (MIAKA) KIPAUMBELE BAJETI CHANZO 
MUHUSI

KA 

    1 2 3 4 5     

KUONGEZA UELEWA 
NA USIMAMIZI WA 
SHERIA NDOGONDOGO 
ZILIZOPO.  

Idadi ya vijiji 
vilivyotekelez
a 

Vijiji 96 Kusimamia 
utekelezaji wa 
sheria 
ndogondogo 

     2 11,185,000 L.G DWE 

 Idadi ya vijiji 
vilivyotunga 
sheria 
ndongondogo 

Vijiji 96  Kuviwezesha vijiji 
katika utungaji wa 
sheria 
ndogondogo. 

     2 48,200,000 MWLD DWE 
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   Kuendesha 
semina juu ya 
sera na sheria ya 
maji kwa 
halmashauri ya 
kijiji na kamati ya 
maji.  

     2 75,000,000 DONOR DWE 

JUMLA NDOGO 134,385,000   

 

 

ENEO LA MATOKEO:   UTAWALA NA UONGOZI 

LENGO MKAKATI:   UTAWALA NA UONGOZI 

KIPAUMBELE:  2 

MKAKATI KIASHIRIA SHABAHA SHUGHULI MUDA (MIAKA) KIPAUMBELE BAJETI 
CHANZO MUHUSIKA 

    1 2 3 4 5   

Kuhamasisha 
jamii juu ya 
uanzishaiji wa 
vikundi vya 
utumiaji, 
kuendesha na 
kufanyia 
matengenezo 
mfumo wa 
usambazaji maji. 

Idadi ya vijiji 
vilivyo 
hamasishwa 

Vijiji 96  Kuhamasisha 
jamii kuhusiana 
na mfumo wa 
uchangiaji 
gharama 

     1 9,000,000 LG DWE 

 Idadi ya vyama 
vya watumiaji 
maji 
vilivyoanzishwa 

Vyama 300 vya 
watumiaji wa 
maji. 

Kuanzisha vyama 
vya watumiaji 
maji 

     1 15,500,000 MWLD DWE 

 Idadi ya vijiji 
vilivyoelimishwa 

Vijiji 75 Kuelimisha jamii 
kuhusu usafi na 
ulinzi wa mradi 
wa maji 

     1 25,000,000 DONOR DWE 
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KUHAKIKISHA 
KUTUMIKA KWA 
KIWANGO CHA 
JUU 
WAFANYAKAZI 
WALIOPATA 
MAFUNZO 

Idadi ya 
mafundi 
mchundo 
waliopatiwa 
mafunzo 

Mafundi 10 Kumwlimnisha 
mkufunzi 
atakayeeneza 
teknolojia mpya 
na rahisi kwenye 
ngazi ya kata na 
mitaa. 

     1 6,000,000  DWE 

KUWA NA FUNDI 
MCHUNDO 
KATIKA NGAZI 
YA KIJIJI. 

Idadi ya vijiji 
vilivyowezeshw
a 

Vijiji 96 Kiviwezesha vijiji 
kuajiri fundi 
mchundo 
kuendesha miradi 
ya maji. 

     1 9,600,000  DWE 

 Idadi ya 
mafundi 
mchundo 
waliopata 
mafunzo 

mafundi 
mchundo 150  

Jumla ya mafundi 
mchundo 
wanoendesha 
skimu zilizopo 

     2 36,300,000  DWE 

KUBUNI MFUMO 
UTAKAOWEZES
HA KUWATUMIA 
IPASAVYO 
MAAFISA UGANI 
WALIOPO. 

Idadi ya 
maafisa ugani 
waliopatiwa 
mafunzo 

Maafisa ugani 
150 

Kuwafundisha 
maafisa ugani 
mbinu za 
kuendesha na 
kusimamia miradi 
ya maji.  

     2 18,805,000  DWE 

JUMLA NDOGO 120,205,000   
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ENEO LA MATOKEO:   MIUNDOMBINU NA UENDESHAJI 

LENGO MKAKATI:   MIUNDOMBINU YA MAJI NA UENDESHAJI 

KIWANGO CHA KIPAUMBELE: Na.  

MKAKATI KIASHIRIA SHABAHA SHUGHULI MUDA (MIAKA) KIPAUMBELE BAJETI 
CHANZO MUHUSIKA 

    1 2 3 4 5   

KUPATA 
VITENDEA 
KAZI. 

Vitendea kazi 
vimebainishwa 

Shajara na vifaa 
vya ofisini. 

 

Vifaa vya 
kiutumishi na 
kiufundi.. 

Computa 2 na 
vifaa vyake 

Kuainisha vifaa 
vya ofisi, mitambo 
na utumishi. 

     1 1,500,000  DWE 

 Vifaa na 
nyenzo 
zimenunuliwa. 

Vifaa vya ofisi na 
mitambo.  

Kununua vifaa 
kwa ajili ya 
mitambo na 
utumishi na 
kununua vifaa 
vya ofisi.  

     2 27,000,000 LG DWE 

 Magari na 
pikipiki 
zimenunuliwa 

1. magari 

 

2. pikipiki 

Kununua gari 
moja na pikipiki 2  

     3 43,000,000 MWLD DWE 

 Mafundi 
mchundo 
wamepata 
mafunzo 

Mafundi mchundo 
12 

Kuwapatia 
mafunzo mafundi 
mchundo 
kuhusiana na 
teknolojia mpya 
ya kutekeleza 
miradi ya maji. 

      6,000,000 DONOR DWE 

Kutengeneza 
mfumo wa 
nguvukazi ya 
jamii. 

Idadi ya vikao 
vya kijiji 
vilivyofanyika 

 Vijiji 75 Kuandaa 
mikutano ya 
kuhusu ushiriki 
katika miradi ya 
kujitegemea. 

     1 4,800,000  DWE 
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Kutengeneza 
mfumo wa 
uendeshaji na 
matengenezo. 

Idadi ya miradi 
ya vijiji 
iliyobainishwa 

Vijiji 75 Kuainisha miradi 
isiyofanya kazi 
katika wilaya. 

     1 4,800,000  DWE 

 Idai ya miradi 
iliyokarabatiwa 

Miradi 20 Kuchanganua 
gharama za 
ukarabati wa 
miradi 

     2 500,000,000   

MATUMIZI 
SAHIHI YA 
TEKNOLOJIA 
RAHISI 
KUWEZESHA 
UTOAJI WA 
HUDUMA YA 
MAJI. 

Idadi ya visima 
vifupi 
vilivyochimbwa 

Visima vifupi 50 Kujenga visima 
vifupi 

     1 150,000,000 LG DWE 

 idadi ya 
wasimamizi wa 
papmu 
waliopatiwa 
mafunzo 

Wasimamizi 100 
wa pampu 

Kuendesha 
mafunzo juu ya 
uendeshaji wa 
visima vifupi kwa 
wasimamizi. 

     3 6,055,000 MWLD 

DONOR 

DWE 

 Idadi ya 
mitambo ya 
nguvu ya upepo 
iliyojengwa. 

Mitambo 20 Kusimika 
mitambo ya 
nguvu ya upepo 
katika vyanzo vya 
maji. 

     2 200,000,000  DWE 

JUMLA NDOGO 943,155,000   

 

 

 

 

 

 

 

 

 



 82

ENEO LA MATOKEO:   FEDHA 

LENGO MKAKATI:  MAKUSANYO YA FEDHA ZA MAJI 

KIPAUMBELE:   No. 1 

 

MKAKATI KIASHIRIA SHABAHA SHUGHULI MUDA (MIAKA) KIPAUMBELE BAJETI 
CHANZO MUHUSIKA 

    1 2 3 4 5   

Uanzishwaji wa 
mfuko wa maji 

Idadi ya vijiji 
vilivyoanzisha 

Vijiji 75 Kusisitiza 
ukusanyaji wa 
fedha za mfuko 
wa maji. 

     1 8,185,000 LG DWE 

Idadi ya semina 
zilizoendeshwa 

Kata 21 Kuendesha 
semina kwa 
kamati za maji za 
vijiji kuhusiana na 
matumizi sahihi 
ya fedha za 
mfuko wa maji 
katika kata.  

     2 46,200,000 Mwld 

Donor 

dwe 

Kutafuta wafad 

hili 

Idadi ya 
maandiko ya 
miradi 
yaliyosambazw
a 

Miradi20 Kuandaa na 
kusambaza 
maandiko ya 
miradi ya maji. 

     1 4,000,000 LG DWE 

 Idadi ya 
maandiko ya 
miradi 
yaliyosambazw
a 

Niradi 3 Kuandaa na 
kusambaza 
maandiko ya 
miradi ya maji. 
Kwa washirika 
kwa miradi 
iliyopo. 

     2 300,000 MWLD DWE 

Kuwezesha 
uwepo wa 
uwazi katika 
fedha ya mfuko 
wa maji 

Idadi ya 
mikutano 
iliyofanyika. 

Vijiji 75 Kuelimisha jamii 
juu ya umuhimu 
wa mfuko wa maji 
vijijini. 

     1 8,185,000 DONOR DWE 
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Kuboresha 
huduma ya 
usambazaji 
maji. 

Idadi ya vituo 
na vioski 
vilivyojengwa. 

Vituo 560  

 

Vioski 20 

Kuongeza idadi 
ya vituo mijini na 
vioski vijijini.. 

     1 128,000,000  DWE 

 Idadi ya visima 
vilivyochimbwa 

Visima 40 Kuongeza 
uzalishaji maji 
kwa kuongeza 
visima vya maji 
vijijini. 

     2 1,200,000,000  DWE 

 Urefu wa 
mabomba 
yaliyotandazwa 

Kilomita 10 Kuongeza 
mtandao wa 
bomba maeneo 
ya mijini. 
(Manyoni Town) 

     3 75,000,000  DWE 

JUMLA NDOGO 1,469,870,000   

                                                            JUMLA KUU SEKTA YA MAJI 3,297,085,000  

 

 

 

7.3 SEKTA:   USHIRIKA 

KENEO LA MATOKEO:   MAAMBUKIZI YA UKIMWI/VIRUSI VYA UKIMWI. 

LENGO MKAKATI:  MAAMBUKIZI YA UKIMWI YAMEPUNGUA 

KIPAUMBELE:   1 

MKAKATI KIASHIRIA SHABAHA SHUGHULI MUDA (MIAKA) 
KIPAUMBELE BAJETI CHANZO MUHUSIKA 

    1 2 3 4 5 

Kujenga uelewa 
juu ya kuzuia 
ugonjwa wa 
ukimwi. 

Idadi ya vikao Vikao 21 kwa 
mwaka 

Kufanya mikutano 
ya uhamasishaji 
juu ya kuzuia 
kuenea kwa 
ugonjwa wa 
ukimwi.  

     1 7,400,000 GVT 

DC 

DCO & 
H/sTAFF 

JUMLA NDOGO 7,400,000   
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ENEO LA MATOKEO:   FEDHA 

LENGO MKAKATI:  UTOAJI WA HUDUMA ZA KIUFUNDI UMEBORESHWA. 

KIPAUMBELE:   1 

MKAKATI KIASHIRIA SHABAHA SHUGHULI MUDA (MIAKA) 
KIPAUMBELE BAJETI CHANZO MUHUSIKA 

    1 2 3 4 5 

Kutafuta fedha 
zaidi. 

Idadi ya wadau 
walioshirikishw
a 

Wadau 5 

 

Kushirikiana na 
wadau 
mbalimbali. 

     1 

 

 

3,990,000 

 

 

DC DCO 

Idadi ya 
maandiko ya 
miradi 

Maandiko 2 ya 
miradi 

Kuandaa na 
kusambaza 
maandiko ya 
miradi. 

     1 1,254,000 

Kuchochea 
uanzishwaji wa 
taasisi imara za 
kifedha kwa ajili 
ya kutoa 
huduma za 
kifedha kwa 
wakulima na 
wafugaji. 

Idadi ya 
mikutano 
iliyofanyika. 

 

Mikutano 15 

 

Kufanya mikutano 
ya uhamasishaji. 

     1 1,310,000 

 

GVT 

DC 

DCO 

 Idadi ya 
mikutano 
iliyofanyika. 

 

Mikutano 15. Kuendesha 
mikutano ya 
uundaji 

     2 2,830,000  DCO 

 Idadi ya ziara 

 

Ziara 15 Kifuatilia usajiri      3 2,780,000  DCO 

 Idadi ya taasisi 
zilizosajiriwa 

Taasisi za kifedha       4    

JUMLA NDOGO 12,164,000   
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ENEO LA MATOKEO:   SERA NA SHERIA 

LENGO MKAKATI:  UELEWA WA SHERIA, KANUNI NA MIONGOZO UMEONGEZEKA MIONGONI MWA JAMII. 

KIPAUMBELE:   1 

 

MKAKATI KIASHIRIA SHABAHA SHUGHULI MUDA (MIAKA) 
KIPAUMBELE BAJETI CHANZO MUHUSIKA 

    1 2 3 4 5 

KUBORESHA 
UTEKELEZWA
JI WA SHERIA 
, KANUNU NA 
MIONGOZO 
YA USHIRIKA 
ILIYOPO 

 

 

Idadi ya 
mikutano 

 

Idadi ya ziara 

Vyama 40 vya 
ushirika. 

 

Ziara 40 

Kuendesha 
mkutano wa 
kujenga uelewa 
juu ya sheria, 
sera, kanuni na 
miongozo ya 
ushirika  kwa 
wajumbe wa bodi. 

 

Kufanya ziara za 
usimamizi 

     1 

 

 

 

 

 

 

 

2 

3,910,000 

 

 

 

 

 

 

 

300,500 

GVT 

DC 

 

 

 

 

 

DCO/ 

COOP 

DCO 

CB MEMBER 

Kuimarisha 
usimamizi na 
ukaguzi wa 
vyama vya 
ushirika 

Idadi ya vyama 

 

Taarifa 
zilizokaguliwa 40 

 

Kufanya upekuzi 
na ukaguzi katika 
vyama vya 
ushirika. 

     1 

 

 

7,924,000 

 

 

GVT/DC 

 

 

DCO 

 

 

Idadi ya 
mikutano 

Mikutano 40 Kufanya mikutano 
kwa ajili ya 
kuwasilisha 
taarifa ya ukaguzi 
kwa wajumbe wa 
bodi. 

      

2 

 

8,360,000 

 

GVT/DC 

 

DCO 

JUMLA NDOGO 20,494,500  

 

 

 

 

 

 

 



 86

 

ENEO LA MATOKEO:   MIUNDOMBINU NA NYENZO 

LENGO MKAKATI:  MIUNDOMBINU YA USHIRIKA IMEBORESHWA 

KIPAUMBELE:   2 

MKAKATI KIASHIRIA SHABAHA SHUGHULI MUDA (MIAKA) 
KIPAUMBELE BAJETI CHANZO MUHUSIKA 

    1 2 3 4 5 

Kuboresha 
miundombinu 
hasa majengo 
ya ofisi na 
teknohama. 

Idadi ya ofisi  Ofisi 1 Kukarabati ofisi      1 2,500,000 GVT/DC DED 

Idadi ya jozi 1 seti Kununua seti 
moja ya ICT 

     1 2,500,000 GVT/DC DED 

Vitendea kazi Kila kimoja 

Kila kimoja 

1Simu ya 
mkononi 

2 Pikipiki 

Kununua vifaa 
vya ofisini. 

     1 8,000,000 GVT/DC DED 

 Aiana 
mbalimbali 

Aiana mbalimbali Kununua vifaa 
vya kufanyia kazi. 

     1 27,000,000 GVT/DC GVT/DED 

JUMLA NDOGO 40,000,000   

 

 

ENEO LA MATOKEO:   UTAWALA 

LENGO MKAKATI:  UWEZO WA KUBORESHA USHIRIKA UMEONGEZEKA 

KIPAUMBELE:    2 

MKAKATI KIASHIRIA SHABAHA SHUGHULI MUDA (MIAKA) KIPAUMBELE BAJETI CHANZO MUHUSIKA 

Kuwezesha 
upatikanaji na 
usimamizi wa 
rasilimali watu 

Idadi ya 
wafanyakazi 

Wafanyakazi 2 Kuajiri 
wafanyakazi 

     1 11,200,000 GVT/DC GVT 

 Idadi ya 
wafanyakazi 

Wafanyakazi 4 Kuelimisha 
wafanyakazi 

     1 26,000,000 GVT/DC GVT 

 Idadi ya ziara Ziara 3 Kufanya ziara za 
kubadilishana 
uzoefu 

     2 4,800,000 GVT/DC GVT 

JUMLA NDOGO 42,000,000   

JUMLA KUU USHIRIKA 122,058,500   
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7.4 SEKTA:   KAZI 

ENEO LA MATOKEO:   SERA NA SHERIA, SHERIA NDOGONDOGO NA MIONGOZO 

LENGO MKAKATI:   MSAADA WA KIFEDHA NA KIUFUNDI 

KIPAUMBELE:    No. 2 

 

MKAKATI KIASHIRIA SHABAHA SHUGHULI MUDA (MIAKA) 
KIPAUMBEL

E 
BAJETI 

CHANZO MUHUSIKA 

    1 2 3 4 5   

Kuhamasisha 
jamii juu ya 
uelewa wa 
sheria, sera, 
sheria 
ndogondogo, 
na kanuni. 

Idadi ya 
mikutano 
iliyofanyika 

Kata 21 Kufanya mikutano 
ya uhamasishaji 

     2 18,500,000 Mfuko wa 
barabara 

/DED 

 

Kusimamia 
utekelezwaji wa 
sheria, sera, na 
kanuni zilizopo. 

Idadi ya kata 
zilizotembelewa 

Kata 21 Kufanya ziara za 
kuhimiza 
utekelezaji 

     2 32,000,000 Mfuko wa 
barabara 

CDG 

 

SUB-TOTAL 50,500,000   

 

 

ENEO LA MATOKEO:   MIUNDOMBINU 

LENGO MKAKATI:   MIUNDOMBINU IMEBORESHWA 

KIPAUMBELE:    1  

MKAKATI KIASHIRIA SHABAHA SHUGHULI MUDA (MIAKA) 
KIPAUMBEL

E 
BAJETI 

CHANZO 
MUHUSIK

A 
    1 2 3 4 5   

Kuhamasisha 
jamii 
kutengeneza 
njia za kupitia 
mifugo 

Idadi ya vikao Kata 21 Kuendesha 
mikutano ya 
uhamasishaji 
katika kata zote. 

     1 32,500,000 Mfuko wa 
barabara 

/DED 
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Kupata 
vitendea kazi 

Nyenzo za 
ujenzi 

Seti 5 Kuagiza vifaa vya 
ujenzi  

     1 14,000,000 DED  

 Idadi ya vifaa 
vya ufundi 

Seti 10 Kununua zana za 
kiufundi 

     1 12,500,000 DED  

 Idadi ya 
komputa na 
vifaa vyake 

kompyta 5 Kununua 
komputa 

     2 7,600,000 DED  

 Idadi ya printa 
zilizonunuliwa. 

2 Kununua printa       1,800,000 DED  

 Idadi ya 
fotokopi 
mashine. 

Fotokopi mashine 
1 

Kununua 
machine ya 
fotokopi 

     1 5,000,000 DED  

 Kujenga ofisi  Kujenga jingo 
moja la ofisi 

     1 55,000,000 DED  

 Kukarabati ofisi Jengo 1 Kukarabati jingo 
la ofisi. 

     1 6,000,000 DED  

SUB- TOTAL 134,400,000   

 

 

 

ENEO LA MATOKEO:   ADMINISTRATION AND LEADERSHIP 

LENGO MKAKATI:   ADMINISTRATION AND MANAGEMENT IMPROVED 

KIPAUMBELEL:   No.1 

MKAKATI KIASHIRIA SHABAHA SHUGHULI 
MUDA (MIAKA) 

KIPAUMBELE BAJETI CHANZO MUHUSIKA 
1 2 3 4 5 

Usimamizi 
mzuri na wa 
mfano wa 
uongozi bora 

Idadi ya kata 
zilizohamasish
wa 

Kata 21 Kuhamasisha 
jamii kuhusu 
kushiriki katika 
miradi ya 
kujitegemea. 

 

     1 28,000,000 Mfuko wa 
barabara 

  

 

DED 

 

DONOR 
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 Idadi ya 
wafanyakazi 
waliopatiwa 
mafunzo 

2 staffs  Kuwapatia 
mafunzo 
wafanyakazi. 

     2 35,000,000 DED  

 Idadi ya 
vyombo vya 
usafiri 
vilivyonunuliwa 

Gari 1 

Pikipiki 3 

Kununua vyombo 
vya usafiri. 

     3 96,500,000 DED/DO
NOR 

 

 Idadi ya magari 
yaliyopo 

Gari 1 

 

Kusimamia 
vyombo vya 
usafiri vilivyopo 

     4 29,000,000 DED  

JUMLA NDOGO 188,500,000   

 

 

ENEO LA MATOKEO:  MAZINGIRA 

LENGO MKAKATI:  MTANDAO WA MAWASILIANO YA BARABARA UMEBORESHWA 

KIPAUMBELE :  1  

MKAKATI KIASHIRIA SHABAHA SHUGHULI MUDA (MIAKA) KIPAUMBELE BAJETI 
CHANZO MUHUSIKA 

    1 2 3 4 5   

Utunzanji wa 
mazingira 

Idadi ya kata 
zilizohamasish
wa 

Kata 21 Kuhamasisha 
jamii juu ya 
utnzaji wa 
mtandao wa 
barabara 

     1 24,000,000 Mfuko wa 
barabara 

GF 

DED 

Kufanya 
matengenezo 
madogo ya 
barabara za 
wilaya na za 
mitaa 

Km za 
barabara 
zilizoafanyiwa 
matengenezo 
madogo 

Km 125 za 
barabara 

Kuzifanyia 
matengenezo 
madogo km 125 
za barabara 

     1 315,000,000 Mfuko wa 
barabara 

CDG 

DE 

Ukarabati wa 
kawaida wa 
barabara za 
wilaya na za 
mitaa 

Km za 
barabara 
zilizofanyika 
matengenezo 
ya kwaida 

Km 150 za 
barabara 

Kufanyia 
matenenezo ya 
kawaida km 150 
za barabara. 

     1 696,000,000 Mfuko wa 
barabara 

LGTP 

CDG 

DE 
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Matengenezo 
ya muda 
maalum kwa 
barabara za 
wilaya na za 
mitaa 

Km za 
barabara 
zilizotengenez
wa 

Km 50 za 
barabara 

Kufanyia 
matengnezo km 
5o za barabara 

     1 920,000,000 Mfuko wa 
barabara 

, LGTP 

DE 

Kujenga 
miundombinu 
ya mitaro 
kayika barabara 
za wilaya na 
mitaa. 

Idadi ya mitaro Madaraja 
makubwa  2 
namadogo 40 

Kujenga 
madaraja 
makubwa mawili 
na madogo 40 

     1 718,500,000 Road 
fund 

CDG 

LGTP 

DE 

JUMLA NDOGO 2,673,500,000   

 

 

ENEO LA MATOKEO:   FEDHA 

LENGO MKAKATI:    KUTAFUTA FEDHA ZA KUTOSHA 

KIPAUMBELE :   2 

 

MKAKATI KIASHIRIA SHABAHA SHUGHULI MUDA (MIAKA) 
KIPAUMBELE BAJETI CHANZO MUHUSIKA 

    1 2 3 4 5 

Kutafuta fedha 
toka kwa 
wafadhili na 
washirika. 

Idadi ya 
maandiko ya 
miradi 
yaliyosambazw
a 

Miradi 8 Kuandaa na 
kusambaza 
maandiko ya 
miradi ya ujenzi 
wa barabara kwa 
wafadhili na 
washirika. 

     1 11,000,000 wafadhili 

 

DED 

 

JUMLA NDOGO 11,000,000   

JUMLA KUU YA SEKTA YA KAZI 3,057,900,000   
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7.5 SEKTA:                 USIMAMIZI WA RASILIMALI WATU 

ENEO LA MATOKEO: UTAWALA NA UONGOZI 

LENGO MKAKATI:   UTAWALA NA UONGOZI  UMEBORESHWA: 

KIPAUMBELE:       3 

MKAKATI KIASHIRIA SHABAHA SHUGHULI 
MUDA (MIAKA) 

KIPAUMBELE BAJETI CHANZO MUHUSIKA 
1 2 3 4 5 

Kuajiri  Idadi ya 
wadanyakazi 
walioajiriwa 

 

 

 

82 

Kuomba vibari 
vya kuajiri toka 
PO-PSM 

      

2 

 

 

5,000,000 

 

 

DC 

 

DED/DHRO 

Kuendesha 
mafunzo kwa 
wafanyakazi 
wapya 

     2 

 

5,000,000 DC DHRO 

Kutumia kwa 
kiwango cha 
juu wafanyakazi 
waliopo 

Idadi ya 
wafanyakazi 

35 Kuandaa 
majukumu ya kazi 

     1 

 

2,480,000 DC DHRO 

Idadi ya 
wafanyakazi 

15 Kuwafunza 
watumishi 

     3 159,000,000 CG DHRO 

Idadi ya 
wafanyakazi 

192 Kufanya tahmini 
ya utendaji kazi 

     4 2,500,000 DC DHRO 

JUMLA NDOGO 173,980,000  

 

 

ENEO LA MATOKEO:      SERA NA SHERIA 

LENGO MKAKATI:     KANUNI, SERA NA MIONGOZO IMETUMIWA IPASAVYO 

KIPAUMBELE:           1 

MKAKATI KIASHIRIA SHABAHA SHUGHULI 
MUDA (MIAKA) 

KIPAUMBELE BAJETI CHANZO MUHUSIKA 
1 2 3 4 5 

Usimamizi wa 
utekelezwaji wa 
sheria, sera, 
kanuni na 
miongozo 

Idadi ya ziara 
za usimamizi 

64 

 

 

 

 

Kufanya ziara za 
usimamizi 

 

     1 

 

 

 

7,290,000 DC DHRO 
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Kuwajengea 
uwezo 
watumishi 
kuhusiana na 
sheria, sera, 
kanuni na 
miongozo 

Idadi ya 
wafanyakazi 
waliopatiwa 
mafunzo 

 

126 

 

 

 

Kuendesha 
semina za 
kuwawezesha 

 

      

2 

 

 

18,000,000 DC DHRO 

JUMLA NDOGO 25,290,000   

 

 

ENEO LA MATOKEO:  MIUNDOMBINU 

LENGO MKAKATI:    VITENDEA KAZI VYA KUTOSHA VINAPATIKANA 

KIPAUMBELE:        5 

 

MKAKATI KIASHIRIA SHABAHA SHUGHULI 
MUDA (MIAKA) 

KIPAUMBELE BAJETI CHANZO MUHUSIKA 
1 2 3 4 5 

Kupata 
vitendea kazi 
sahihi 

Idadi ya vifaa 
vilivyonunuliwa 

 

Computa 1 

Fotocopi mashine 
1 

Na fenicha za 
ofisini 

Kununua vifaa 
vya ofisini 

 

     1 

 

 

 

10,800,000 

 

 

 

DC 

CG 

 

 

SO 

 

 

Idadi ya magari 
yaliyopo 

 

2 

 

Kuendelea 
Kutunza na 
kutumia  magari 
yaliyopo 

      

2 

 

 

20,000,000 

 

 

DC 

 

 

DE 

 

Idadi ya ofisi 
zilizojengwa na 
zilizo 
karabatiwa 

 

1 

Kujenga jingo la 
idara 

      

4 

 

 

60,000,000 

 

 

DC 

CG 

 

DE 

 

 

 

 

 Kukarabati jingo 
la makao makuu 
na nyumba za 
wafanyakazi 

      

3 

 

30,000,000 

 

DC 

CG 

 

 

DE 



 93

Kuanzisha kitio 
cha redio na 
televisheni 

Kituo cha redio 
na televisheni 

 

1 Kufanya zoezi la 
tathmini 

     5 20,000,000 DC 

CG 

 

 Kujenga jengo la 
utangazji 

      50,000,000  

DC 

CG 

 

 Kununua vifaa 
vya utangazaji 

      50,000,000  

DC 

CG 

 

            JUMLA NDOGO  240,800,000 

 

 

 

 

 

ENEO LA MATOKEO:     UKIMWI NA VVU 

LENGO MKAKATI:     MAAMBUKIZI MAPYA YA UKIMWI NA VVU YAMEPUNGUA 

KIPAUMBELE            4 

MKAKATI KIASHIRIA SHABAHA SHUGHULI 
MUDA (MIAKA) 

KIPAUMBELE BAJETI CHANZO MUHUSIKA 
1 2 3 4 5 

Kuendesha 
semina ya 
uelewa juu ya 
ukimwi na VVU 
kwa 
wafanyakazi wa 
halmashauri 

Idadi ya semina 
na washiriki 

20 Kuendesha 
semina ya uelewa 

      

1 

 

19,188,000 

TACAIDS DAC 

Idadi ya 
mabango na 
vipeperushi 
vilivyotengenez
wa 

400 Kuandaa na 
kusambaza 
mabango na 
vipeperushi 

      

1 

 

804,000 

TACAIDS/ 

DC 

DAC 

Idadi ya 
wafanyakazi 
wenye ukimwi 
na VVU 
waliosaidiwa 

20 Kuwasaidia na 
kuwapatia 
uangalizi 
waathirika. 

      

2 

 

10,000,000 

TACAIDS/ 

DC 

DAC 

JUMLA NDOGO 29,992,000   
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ENEO LA MATOKEO:     UTAWALA 

LENGO MKAKATI:     HUDUMA ZIZIZOHUSISHA RUSHWA  

KIPAUMBELE:         2 

MKAKATI KIASHIRIA SHABAHA SHUGHULI 
MUDA (MIAKA) 

KIPAUMBELE BAJETI CHANZO MUHUSIKA 
1 2 3 4 5 

Kuunda kamati 
za maadili 
katika ngazi ya 
kata na vijiji 

Idadi ya kamati 
za maadili 

126 Kupanga uundaji 
wa kamati za 
maadili 

      

1 

 

15,990,000 

 

TACAIDS 

DAC 

Kufanya 
kampeni ya 
maadili ya 
utumishi wa 
umma 

Idadi ya 
kampeni 
zilizofanyika 

131 Kutengeneza 
vipeperushi na 
mabango 

     2 

 

1,000,000 

 

 

CG DED/DHRO 

Kufanya kampeni 2 45,000,000 CG DHRO 

 61,990,000   

JUMLA KUU YA USIMAMIZI WA RASILIMALI WATU 532,052,000   

 

 

7.6 SEKTA:    ELIMU YA MSINGI 

ENEO LA MATOKEO:     UTAWALA NA UONGOZI 

LENGO MKAKATI:  UTAWALA NA UONGOZI UMEBORESHWA 

KIPAUMBELE:   1 

MKAKATI KIASHIRIA SHABAHA SHUGHULI 
MUDA (MIAKA) 

KIPAUMBELE BAJETI CHANZO MUHUSIKA 
1 2 3 4 5 

Kuandaa 
mgawanyo 
sahihi wa 
wafanyakazi 

Idadi ya shule 
zilizohusika 

Shule za msingi 
105 

(1) kukusanya 
takwimu 
kuhusiana na 
mgawanyo wa 
walimu 

(2) kupanga upya 
mgawanyo wa 
walimu. 

     2 950,000 

 

 

64,560,000 

GVT 

 

 

DED 

DED 

DEO 
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Usimamizi wa 
utekelezaji wa 
sheria 

Idadi ya shule 
zilizosimamiwa 

Shule za msingi 
105 

Kufanya ziara za 
usimamizi 

 

Kufanya kazi ya 
usimamizi wa 
utekelezajiwa 
sheria 

     3 56,800,0000 

 

 

 

 

63,400,000 

DED DEO 

DED 

Kuimarisha 
mfumo wa 
usimamizi wa 
shule 

Idadi ya 
wakaguzi wa 
shule 

Wakaguzi 8 Kuwezesha 
ukaguzi wa shule 

     4 15,000,000 GVT 

DED 

DEO 

INSPECTORS 

Idadi ya shule 
zilizokaguliwa 

Shule za msingi 
105 

         

Kuweka 
utaratibu wa 
adhabu kwa 
walimu wasio 
waaminifu 

Idadi ya shule 
zilizoandaliwa 

Shule za msingi 
105 

Kutoa adhabu 
kwa walimu wasio 
waaminifu 

     2 10,500,000 DED DED 

DEO 

TSD 

Kuandaa 
mpango wa 
matumizi bora 
ya rasilimali 
watu 

Idadi ya nafasi 
za kazi 
zilizotambuliwa 

 

 

 

 

 

Tarehe za 
ulipaji 
mishahara ya 
walimu kila 
mwezi. 

Nafasi za kazi 
zilizopo 

 

 

 

 

 

 

750 

Kuainisha nafasi 
za kazi zilizopo 
na kuomba kibali 
cha kuajiri 

 

Kuajiri 
wafanyakazi 
wenye sifa 

 

Kuhakikisha kuwa 
walimu 
wanalipwa 
mishshsra kwa 
wakati 

     1 3,000,000 

 

 

 

 

70,000,000 

 

 

 

 

60,000,000 

Wafadhili  

GVT 

DED 

DED 

DEO 

TSD 
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6.kujenga 
uelewa kwa 
jamii kuhusiana 
na ulinzi wa 
vifaa vya shule 

Idadi ya 
majengo na 
vifaa vya shule 
vilivyopo 

 

 

 

 

 

 

Idadi ya shule 
za msingi 
zilizosimamiwa 

Shule za msingi 
105 

 

 

 

 

 

 

 

 

105 

Kuhamasisha 
kamti za shule 
kufahamu 
umuhimu wa 
matengenezo/uka
rabati wa 
marakwa mara 
wa majengo na 
vifaa vya shule 

 

 

Kufuatilia 
utekelezaji wa  
kanuni na  
miongozo ya 
utunzaji wa mali 
za shule. 

     5  

 

 

 

 

 

 

66,000,000 

GVT 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

DED 

 

 

 

 

 

DED 

DEO 

INSPECTORS 

SUB TOTAL 921,410,000   

 

 

ENEO LA MATOKEO:  KANUNI NA SERA 

LENGO MKAKATI:   IDADI YA WANAFUNZI WANAOKATISHA MASOMO IMEPUNGUA 

KIPAUMBELE:   3 

 

MKAKATI KIASHIRIA SHABAHA SHUGHULI 
MUDA (MIAKA) 

KIPAUMBELE BAJETI CHANZO MUHUSIKA 
1 2 3 4 5 

Kuzijengea 
uwezo kamati 
za shule/vijiji na 
jamii  

Idadi ya kamati 
za shule/vijiji na 
jamii waliopata 
mafunzo 

105  Kuelimisha/hama
sisha kamati za 
shule/vijiji na jamii 
juu ya usimamizi 
bora wa 
utekelezaji wa 
program za elimu  

     4 66,000,000 GVT GVT 

DED 

DEO 
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2. Kujenga 
uelewa 
miongoni mwa 
wadau juu ya 
usimamizi wa 
utekelezaji wa 
sheria, sera na 
miongozo. 

Idadi ya watu 
walioshiriki 

1200 Kuelimisha/kuha
masisha wadau, 
jamii kuhusu 
utekelezaji wa 
sheria, sheria 
ndogondogo na 
miongozo. 

  

Kusimamia kuona 
sera  na sheria za 
elimu 
zilizotungwa 
zinatumika 
ipasavyo. 

     5 66,000,000 GVT GVT 

DED 

DEO 

TSD 

3. kuimarisha 
utekelezwaji wa 
sheria na sheria 
ndogondogo.  

Idadi ya 
wasichana wa 
shule 
wanaopata 
mimba 

Shule za msingi 
105  

Kusimamia sheria 
kuzuia wanafunzi 
wa kike kupata 
mimba 

     5 9,610,000 DED GVT 

DED 

DEO 

TSD 

4. kujenga 
uelewa kwa 
jamii kuhusu 
mira na desturi 
mbaya.  

Idadi ya mira na 
desturi mbaya 

Mira zote na 
desturi mbaya 

Kuainisha mira na 
desturi mbaya 

     5 9,550,000 DED DED 

DED 

Idadi ya 
mikutano 

105           

 Idadi ya 
washiriki 

3000 Kuandaa 
mikutano ya 
ushawishi kuhusu 
mira na desturi 
mbaya 

       GVT COMMUNITY 

JUMLA NDOGO 151,160,000   
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ENEO LA MATOKEO:   MAZINGIRA 

LENGO MKAKATI:   MAZINGIRA YA UFUNDISHAJI NA KUJIFUNZA YAMEBORESHWA 

KIPAUMBELE:    3 

 

MKAKATI KIASHIRIA SHABAHA SHUGHULI MUDA (MIAKA) KIPAUMBELE BAJETI CHANZO MUHUSIKA 

    1 2 3 4 5     

1.Kuboresha 
mazingira ya 
kujuifunza 

Idadi ya shule 
zinazotoa 
chakula kwa 
wanafunzi 

 

 

 

 

 

Idadi ya 
wafadhili 
wanaotoa 
chakula kwa 
wanafunzi 

Sule za msingi 
105 

Kuhamasisha 
jamii kupanda 
mazao 
yanayohimili 
ukame na 
kuchangia 
chagula cha 
wanafunzi 
mashuleni. 

 

 

Kuhamasiha 
wafadhili kushiriki 
utoaji wa chakula 
mashuleni 

     2 36,030,000 GVT 

DONOR 

DED 

DED 

DEO 

2. kuanzisha 
teknolojia mpya 
ya ukulima 

Idadi ya shule 
zilizo na 
mashamba 
darasa 

Shule za msingi 
105 

Kuanzisha 
mashamba 
darasa katika 
shule zote kwa 
kushirikiana na 
sekta ya kilimo.  

     2  

 

 

42,530,000 

 

 

DED 

GVT 

DED 

COMMUNITY 
AGRICULTUR
E SECTOR 

 Idadi ya 
wanajamii 
wanaojihusisha 
na kilimo kwa 
teknolojia ya 
kisasa 

750 Kuhamasisha 
jamii kutumia 
teknolojia ya 
kisasa katika 
kilimo kwa 
kushirikiana na 
sekta ya kilimo. 
(kilimo kwanza) 

         

JUMLA NDOGO 78,560,000   
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ENEO LA MATOKEO:  MIUNDOMBINU 

LENGO MKAKATI:  KIWANGO CHA KUACHA SHULE KWA WATOTO WA SHULE 

KIPAUMBELE: .  3 

MKAKATI KIASHIRIA SHABAHA SHUGHULI MUDA (MIAKA) KIPAUMBELE 
BAJETI CHANZO 

MUHUSIKA 

    1 2 3 4 5   

KUHAMASISH
ASERIKALI, 
WAFADHILI 
NA JAMII 
KUTOA 
VIFAA VYA 
PROGRAM 

Di ya majengo 
ya shule 
yaliyojengwa  

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

Kiwango cha 
fedha 
kinachohitajika 

180 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

920,000,000 

Kukusanya 
taarisa za 
upungufu wa 
majengo ya 
shule. 

 

Kuandaa 
maandiko ya 
miradi na 
kuyasambaza 
kwa ajili ya 
kupata fedaha. 

 

Kujenga nyumba 
2 za walimu na 
madarasa mawili 
kila mwaka. 

 

Kufanya ufuatiliaji 
wa utekelezaji wa 
ujenzi wa 
majengo ya 
shule. 

     3 9,230,000 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

920,000,000 

 

 

 

75,000,000 

GVT 

DED 

 

 

 

 

 

 

 

 

GVT 

GVT 

DED 

DEO 

DONORS 

JUMLA NDOGO 1,004,230,000   

JUMLA KUU ELIMU YA MSINGI 2,155,360,000   

 

 

 

 

 

7.7 SEKTA ELIMU YA SEKONDARI 
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ELIMU YA SEKONDARI 

MKAKATI KIASHIRIA SHABAHA SHUGHULI MUDA (MIAKA) KIPAUMBELE BAJETI CHANZO MUHUSIKA 
    1  2  3 4 5     

Kuwajengea uwezo 
wakuu wa shule, 
maafisa elimu sekondari 
wa wilaya, bodi za shule 
na viongozi wa kata 

Ufanisi katika ofisi 
za maafisa elimu wa 
wilaya,bodi za shule, 
na shughuli za kata 

Sekondari 35 Kuelimisha na kuhamasisha 
bodi za shule, viongozi wa 
kata na maafisa elimu 

         

Kujenga uelewa 
miongoni mwa wadau 
juu ya utekelezaji wa 
sheria, sheria 
ndogondogo na 
kanuni. 

Idadi ya shule Sekondari 35 Kuelimisha wadau na jamii 
kuhusu utekelezaji wa 
sheria na miongozo. 

    

    

Kupunguza idadi ya 
wanafunzi wasichana 
wanapata mamba. 

Idadi ya wasichana 
wanaopata 
ujauzito. 

Sekondari 35 Kuelimisha jamii kutumia 
sheria ili kuzuia upataji 
mamba kwa wasichana    GVT  

Uelewa juu ya mila na 
desturi zisizo kubalika 

Kunguza mila na 
desturi potofu 

Sekondari 35 Kuondoa mila na desturi 
potofu katika shule za 
sekondari 

5  350,000,000  GVT  DED  

Uanzishwaji wa 
TEKNOHAMA katika 
shule za sekondara  

Idadi ya kompyuta 
mashuleni 

Sekondari 35 Kuziwezesha shule kuwa na 
umeme jua. 

 

Kusambaza kompyuta na 
kuweka mtandao wa 
intaneti. 

   DSEO  

Kuimarisha ukaguzi wa 
shule 

Idadi ya shule zilizo 
kaguliwa. 

Maafisa 10 
kwa shule 35 
za sekondari 

Kuhakikisha shule 
zinakaguliwa. 
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Kuboresha viwango 
vya ufaulu kwa 
wanafunzi 

Idadi ya wanafunzi 
waliofaulu mitihani 
ya kitaifa 

Sekondari 35 Kujenga majengo muhimu. 

 

Kusisitiza ununuzi wa vifaa 
vya kufundishia na 
kujifunzia. 

     

    

Nidhamu imeboreshwa 
kwa wanafunzi na 
walimu 

Washiriki Mashule wadau, jamii  

   GVT  

Kutafuta fedha za
kugharamia shughuli 
za kiutawala 

  

Utekelezaji wa sheria  

   DED  

JUMLA NDOGO 3,550,000,00
0 

  

 

 

ENEO LA MATOKEO:   FEDHA 

LEMGO MKAKATI:   MPANGO WA KUZISAIDIA SHULE UMEANDALIWA 

KIPAUMBELE:   5 

MKAKATI KIASHIRIA SHABAHA SHUGHULI 
MUDA 

(MIAKA) 
KIPAUMBELE 

BAJETI CHANZO MUHUSIKA 

    1 2 3 4 5  

1KUISHIRIKISHA 
JAMII, SERIKALI 
NA WAFADHILI 

Idadi ya shule 
zilizosaidiwa 

105 Kuhamasisha jamii, 
serikali na wafadhili 
kusaidia programu 
ya maendeleo ya 
shule.  

     5 58,560,000 DONORS GVT 

DONORS 

DEO 

DED 

JUMLA NDOGO 58,560,000   

JUMKA KUU KWA SHULE ZA SEKONDARI 3,608,560,000   
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7.8 SEKTA ;            MALI ASILI 

ENEO LA MATOKEO:   UTAWALA 

LENGO MKAKATI:   UWEZO WA KUSIMAMIA SEKTA YA MALIASILI UMEONGEZEKA 

KIPAUMBELE:    1 

MKAKATI KIASHIRIA SHABAHA SHUGHULI MUDA (MIAKA) 
KIPAUMBEL

E BAJETI CHANZO MUHUSIKA 

    1 2 3 4 5  

1 Kuwezesha 
upatikanaji na 
usimamizi wa 
rasilimali watu 

 

Idadi ya 
wafanyakazi 
walioajiriwa 

 

Wafanyakazi 15 

 

Kufanya sensa ya 
wafanyakazi na 
kuajiri 

 

     1 

 

 

 

560,000 

 

 

 

DC 

 

 

 

DNRO 

 

 

 

Idadi ya 
wafanyakazi 
waliopatiwa 
mafunzo 

Wafanyakazi 10 

 

Kuwafundisha 
watumishi waliopo 
kuhusiana na 
utunzaji na ujuzi wa 
mali asili  

      

2 

 

 

 

25,000,000 

 

 

 

DC 

DONOR 

CG 

 

DED 

 

 

2 kununua 
vyombo vya 
usafiri 

 

 

 

 

 

 

Idadi ya 
vyombo vya 
usafiri 
vilivyonunuliwa 

 

 

Gari 1 

Pikipiki 3 

 

 

Huduma za ugani 

 

 

      

1 

 

 

 

92,000,000 

 

 

 

DC 

DONOR 

CG 

 

DED 

 

 

 

 

 Idadi ya magari 
yaliyopo 

1 Vehicle 

 

1 Motorcycle 

kutunza magari 
yaliyopo 

      

 

 

 

16,800,000 

 

 

DC 

 

Ununuzi wa 
silaha na risasi 

Idadi ya silaha 
na risasi 
zilizonunuliwa 

 

Silaha 5 

 

Risasi 1000 

Kusguhulikia 
matukio ya 
wanyama hatari na 
waharibifu 

 

      

 

 

 

15,000,000 

 

10.000,000 

 

DC 

 

 

 

 

SUB TOTAL 149,360,000   
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ENEO LA MATOKEO:   SERA NA SHERIA 

LENGO MKAKATI:   UTEKELEZAJI WA SHERIA, SERA, KANUNI NA MIONGOZO UMESIMAMIWA 

KIPAUMBELE:    1 

MKAKATI KIASHIRIA SHABAHA SHUGHULI MUDA (MIAKA) KIPAUM
BELE 

BAJETI CHANZO MUHUSIKA 
    1 2 3 4 5 

Usimamizi na 
Utekelezaji wa 
sera, sheria, 
sheria 
ndogondogo na 
kanuni. 

Idadi ya 
mikutano 

Mikutano 96 Kuendesha 
mikutano ya 
kuwajengea uelewa 
viongozi wa serikali 
za vijiji juu ya 
sheria, kanuni na 
miongozo 
inayohusiana na 
mali asili. 

     1 32,220,000 DC 

DONOR 

HUNTING 
COS. 

DNRO 

 Idadi ya ziara Ziara 1500 Kufanya usimamizi 
wa mara kwa mara 
vijijini kuona 
utekelezwaji wa 
sheria, kanuni, 
miongozo n.k. 

     1 90,6000,000 DC 

DONOR 

HUNTING 
COS. 

DNRO 

Kushirikisha jamii 
kusimamia mali 
asili. 

Idadi ya askari 
wa 
wanyamapori 

225 Kuajiri na 
kuwafundisha 
askari wanyamapori 
wa vijiji.  

     2 48,000,000 DC 

DONOR 

HUNTING 
COS. 

DNRO 

 Idadi ya vijiji Vijiji 96 Kuimarisha 
kampeni ya kuzuia 
ujangili 

     1 26,100,000 DC 

DONOR 

HUNTING 
COS. 

DNRO 

 Idadi ya 
mikutano 

Mikutano 750 Kufanya mikutano 
ya usimamizi wa 
kamati za 
usimamizi wa 
rasilimali za vijiji 

     1 42,040,000 DC 

DONOR 

HUNTING 
COS. 

DNRO 

JUMLA NDOGO 1,054,360,000   
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ENEO LA MATOKEO:   HALI YA HEWA NA MAZINGIRA 

LENGO MKAKATI:   MATUMIZI BORA YA MALI ASILI YAMEDHIBITIWA 

KIPAUMBELE:    1 

MKAKATI KIASHIRIA SHABAHA SHUGHULI MUDA (MIAKA) 
KIPAUMBELE BAJETI CHANZO MUHUSIKA 

    1 2 3 4 5 

Kuhamasisha 
jamii kushiriki 
katika usimamizi 
na utunzaji wa 
mali asili. 

Idadi ya 
mikutano 
iliyofanyika. 

Mikutano 75 Kufanya mikutano ya 
ushirikishwaji jamii 
katika kuandaa 
miongozo ya 
ushirikishaji jamii 
katika usimamizi wa 
mali asili. 

     1 30.240,000 DC 

DONOR 

HUNTING 
COS. 

DNRO 

 Idadi ya 
miongozo 
iliyotengenezwa 

Miongozo 75 Kufanya mikutano na 
serikali za vijiji juu ya 
nishati mbadala kwa 
matumizi ya 
majumbani.  

     2 23,220,000 DC 

DONOR 

HUNTING 
COS. 

DNRO 

 Idadi ya miti 
iliyopandwa 

Miti millioni 
25 

 

Kupanda miti maeneo 
yliyong’olewa miti. 

     1 55,080,000 DC/CG/DONO
RS 

DNRO/COMMU
NITY 

 Idadi ya hekta 
zilizohifadhiwa. 

 

Hekta 5,100 

Kuhimiza urudishaji 
wa hali ya asili katika 
mazingira 
yaliyoharibiwa. 

     1 26,104,000 DC/CG/DONO
RS 

DNRO / COMM 

 Idadi ya hifadhi 
ya nyuki 

 

Vijiji 10 Kuhamasisha ufagaji 
nyuki endelevu 

     1 

 

 

12,000,000 

 

 

CG/DC 

DONOR 

 

DNRO 

COMMINITY 

 

 Idadi ya vituo 
vya mambo ya 
kale. 

 Kuhamasisha utunzaji 
wa maeneo ya 
mambo ya kale. 

      

1 

 

14,220,000 

 

 

DC/DONOR 

DNRO 

COMMINITY 

 

KUTENGENEZA 
KITOA ISHARA 
CHA AWALI 
KUKABILI 
MAJANGA. 

Idadi ya vikao Mikutano 21 Kuunda kamati za 
maafa za kata ili 
kujiaandaa 
kukabiliana na 
majanga  

     2 5,316,000 DC DNRO 

JUMLA NDOGO 135,940,000   
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ENEO LA MATOKEO:   MIUNDOMBINU 

LENGO MKAKATI:   MIUNDOMBINU YA MALIA ASILI IMEBORESHWA 

KIPAUMBELE:    2 

MKAKATI KIASHIRIA SHABAHA SHUGHULI MUDA (MIAKA) KIPAUMBELE BAJETI 
CHANZO MUHUSIKA 

    1 2 3 4 5   

Kuboresha 
miundombinu ya 
ofisi hasa 
majengo na 
TEKNOHAMA. 
(ICT) 

Idadi ya 
majengo 

 

 

Idadi ya 
vyombo vya 
TEKNOHAMA 

Ofisi 1 

 

 

Seti 1 ya 
vyombo vya 
TEKNOHAMA 

Kukarabati majengo 
ya ofisi 

 

 

 

Kununua seti 1 ya 
vyombo vya 
TEKNOHAMA 

 

Kununua samani za 
ofisini 

     1 

 

 

 

 

1 

 

 

1 

3,600,000 

 

 

 

 

9,600,000 

 

 

2,400,000 

DC 

 

 

 

 

DC 

DONOR 

 

DC 

DONOR 

DNRO 

 

 

 

 

DNRO 

 

 

 

DNRO 

Ujenzi na 
usimamizi wa  
“charco dam / 
dams” 

Idadi ya “charco 
dams” na 
mabwawa ya 
samaki 
yaliyojengwa. 

Jijiji 10 Kufanya 
uhamasishaji 

      50,000,000   

Introduce 
improved bee 
hives 

Idadi ya kaya 
inayofanya 
ufugaji wa nyuki 
wa kisasa 

 

Mizinga ya 
kisasa 2000 

Kufanya 
uhamasishaji 

      10,000,000 DC  

Kuanzisha msitu 
wa hifadhi wa kijiji 

Idadi ya misitu 
ya hifadi ya vijiji 
iliyoanzishwa 

25 Village 
forest reserves 

Kufanya ufuatiliaji 
wa utekelezaji 

      125,000,000 DC, 

DONOR 

DNRO 

JUMLA NDOGO 200,600,000   
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ENEO LA MATOKEO:   FEDHA 

LENGO MKAKATI:   UTOAJI WA HUDUMA ZA KIUFUNDI KUHUSU MALI ASILI UMEBORESHWA 

KIPAUMBELE:    1 

MKAKATI KIASHIRIA SHABAHA SHUGHULI MUDA (MIAKA) 
KIPAUMBELE BAJETI CHANZO MUHUSIKA 

    1 2 3 4 5 

Kupanua maeneo 
ya kuonnyeshea 
mizinga bora ya 
nyuki.  

Idadi ya 
mizinga ya 
maonyesho 

 

Idadi ya 
mizinga ya 
maonyesho 
iliyopo. 

Kata 10 

 

 

Vituo 10 vya 
ufugaji nyuki 

Kuanzisha mizinga 
bora 1,000 

 

Kuendeleza vituo 
vya ufugaji vilivyopo 

     1 

 

 

 

 

100,000,000 

 

 

10.000.000 

 

DC 

DONOR 

 

 

 

 

 

 

 

 

Kuanzisha majiko 
banifu. 

Idadi ya familia 
zinazotumia 
majiko banifua  

Vijiji 10 

 

 

Kufanya mikutano 
ya uhamasishaji 

 

      

1 

 

 

5,000,000 

 

 

 

DC 

 

 

 

 

 

Uhamasishaji wa 
kilimo-mseto 

Idadi ya familia 
zinazotumia 
kilimo-mseto 

Kata 10 

 

Kuhamasisha na 
kufuatilia utekelezaji 
wa KILIMO 
KWANZA 

     1 

 

25,000,000 

 

DC  

Kuinua viwango 
vya ubora vya 
mazo yatokanayo 
na mali asili  

 

Standards of 
honey and bees 
wax produced  

Vijiji 96 Kuendesha 
mafunzo kwa 
wafuga nyuki na 
jumuia za 
wafanyabiashara 
juu ya ubora wa 
mazao ya bidhaa za 
mali asili. 

      

 

 

1 

 

 

25,000,000 

 

 

 

 

DC 

DONOR 

 

Ufahamu wa jamii Ufugaji nyuki 
ushirika 

Umoja katika 
kutenda 

Vyama 10 vya 
ufugaji nyuki 
vilivyosajiriwa 

Kuhamasisha na 
kusaidia jamii 
kuunda shirikisho la 
vyama vya wafuga 
nyuki wilaya ya 
manyoni 

     1 45,000,000 DC 

DONOR 

 

JUMLA NDOGO 200,000,000   
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ENEO LA MATOKEO:   UKIMWI NA MAAMBUKIZI YA VVU 

LENGO MKAKATI:   UKIMWI NA MAAMBUKIZI YA VVU YAMEPUNGUA 

KIPAUMBELE:    1 

 

MKAKATI KIASHIRIA SHABAHA SHUGHULI MUDA (MIAKA) 
KIPAUM

BELE BAJETI CHANZO MUHUSIKA 

    1 2 3 4 5  

Kujenga uelewa 
juu ya kukinga na 
kuzuia 
maambukizi ya 
ukimwi na VVU 

Idadi ya vikundi Vikundi 50 
(misitu na 
ufugaji wa 
nyuki) 

Kuendesha 
mikutanoya 
uhamasihsji kuhusu 
kuzuia maambukizi 
ya ukimwi 

     1 5,000,000 DC 

DONOR 

 

JUMLA NDOGO 5,000,000   

JUMLA YA MALI ASILI 1,745,260,000   

 

 

 

7.9 SEKTA:     AFYA 

ENEO LA MATOKEO:   UTAWALA NA UONGOZI 

LENGO MKAKATI:   HUDUMA YA KUTIBU NA KUKINGA IMEBORESHWA 

KIPAUMBELE:    1 

MKAKATI KIASHIRIA SHABAHA SHUGHULI MUDA (MIAKA) KIPAUM
BELE 

BAJETI CHANZO MUHUSIKA 
    1 2 3 4 5 

Kutoa taarifa ya 
upungufu wa 
watumishi 
kwenye idara ya 
rasilimali watu. 

Idadi ya 
watumishi 
walioajiriwa 

 

 

320 Kuajiri watumishi 
wapya 

     1 11,250,000 COUNCIL DED/DMO 

Idadi ya 
watumishi 
wapya 
waliopatiwa 
mafunzo ya 
awali kazini 

320 Kuendesha 
mafunzo kwa 
watumishi wapya 

     2 18,750,000 COUNCIL DED/DMO 
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Kutimia ipasavyo 
rasilimali watu 
iliyopo 

Idadi ya 
watumishi 
waliopo katika 
mafunzo 

20 Kuendesha 
mafunzo kwa 
watumishi waliopo 
kazini 

     2 9,636,000 COUNCIL DED/DMO 

Tengeneza njia 
mbadala ya 
upataji wa fedha 

Kiwango cha 
fedha 
kilicopatikana 

60,000,000= -kuandaa andiko 
kwa wafadhili 

-kuendesha 
changizo ili kupata 
fedha. 

     1 60,000 COUNCIL 

MOHSW 

DED/DMO 

JUMLA NDOGO 39,696,000   

 

 

ENEO LA MATOKEO:   MAGONJWA NA VIFO          

LENGO MKAKATI:    VIFO VYA MAMA WAJAWAZITO NA WATOTO WENYE UMRI CHINI YA MIAKA MITANO VIMEPUNGUA 

KIPAUMBELE:    1 

 

MKAKATI KIASHIRIA SHABAHA SHUGHULI MUDA (MIAKA) KIPAUMBELE BAJETI CHANZO MUHUSIKA 

    1 2 3 4 5     

Kuimarisha 
huduma za uzazi. 

Idadi ya 
huduma za 
kliniki za 
kwenye gari. 

864 Kutoa huduma ya 
mama na mtoto 
kwa kutumia gari 

     1 166,176,000 COUNCIL 

HBF 

 

DED 

DMO 

Idadi ya safari 
za usambazaji 
zilizofanyika 

96 Kusambaza 
madawa kwenye 
vituo vya afya 55. 

      40,464,000 COUNCIL 

HBF 

 

DED 

DMO 

Idadi ya mama 
wajawazito 

50,295 Kuwachanja 
wajawazito na 
watoto wenye umri 
wa chini ya miaka 
mitano 

      

 

1 

84,000,000 

 

COUNCIL 

HBF 

 

DED 

DMO 

Idadi ya watoto 
wenye umri wa 
chini ya miaka 
mitano 
waliopatiwa 
chanjo 

46,586      COUNCIL 

MOHSW 

HBF 

DED 

DMO 
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Idadi ya 
wahudumu wa 
afya 
waliopatiwa 
mafunzo 

 

260 Kuwaelimisha 
wahudumu wa afya 
juu ya mbinu za 
uokoaji maisha na  
kuwahudumia 
wamama 
walioharibikiwa 
mamba. 

      

2 

6,300,000 COUNCIL 

HBF 

 

DED 

DMO 

Idadi ya watu 
waliopo katika 
uazazi wa 
mpango 

61,295 Kutoa hutuma ya 
kutengeneza 
mpango 

     1 25,200,000 HBF 

COUNCIL 

DED 

DMO 

Kejenga uelewa 
juu ya matumizi 
ya vyandarua 
vyenye dawa 

Idadi ya 
wanajamii 
iliyohamasishw
a 

1,200 Kuendesha 
mikutano ya 
uhamasishaji wa 
jamii kuhusiana na 
umuhimu wa 
kutumia vyandarua 
vilivyotiwa dawa. 

     1 24,960,000 HBF 

COUNCIL 

DED/DMO 

 Idadi ya 
mikutano 
iliyofanyika 

250      HBF 

COUNCIL 

MOHSW 

DED/DMO 

 Idadi ya 
wahudumu wa 
afya 
waliopatiwa 
mafunzo 

350 Kuwaelimisha 
wahudumu wa afya 
kuhusu matumizi ya 
vyandarua viliyotiwa 
dawa ( ITNs) 

     2 294,000,000 MOHSW 

COUNCIL 

HBF 

DED/DMO 

 Idadi ya 
maduka 
yanayouza ITNs 

160 Kuwezesha 
upatikanaji wa ITNs 
katika ngazi ya jamii 
(Hati Punguzo) 

     1 30,000,000 COUNCIL 

HBF 

MOHSW 

DED/DMO 

kutafuta kwa ajili 
ya magonjwa ya 
milipuko na 
huduma za afya 
ya msingi kwa 
jamii. 

Kiwango cha 
fedha 
kilicotengwa 

30,000,000= Kutenga fedha kwa 
ajili ya magonjwa ya 
milipuko na PHC 
katika bajeti ya 
sekta 

     1 30,000,000 COUNCIL 

HBF 

DED/DMO 
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 Idadi ya 
wafadhiri na 
washirika 
waliohusika 

21 Kutafuta fedha toka 
kwa washirika  

 

      20,352,000 COUNCIL 

HBF 

MOHSW 

DED/DMO 

Kujenga uelewa 
juu ya usafi wa 
mazingira na 
matumizi ya 
“ITNs” 

Idadi ya 
mikutano 
iliyofanyika 

21  Kuendesha 
mikutano ya 
ushawisi juu ya 
usafi wa mazingira 
na matumizi ya 
ITNs katika kata 21 

     1 192,000,000 COUNCIL 

HBF 

MOHSW 

MEDA 

DED/DMO 

Idadi ya vyoo 
vya shimo 
vilivyojengwa 

16 -kukuza na kujenga 
vyoo vya shimo vya 
kisasa kwa ajili ya 
maonyesho 

     3 35,000,000 COUNCIL 

HBF 

RWSSP 

DED/DMO 

Idadi ya 
mikokoteni 
iliyotengenezwa  

10 kutoa vifaa vya 
kukusanyia taka 

 

     1 436,800,000 COUNCIL 

HBF 

MOHSW 

DED/DMO 

Idadi ya 
matoroli 

225      

Idadi ya 
machepe 
yaliyonunuliwa 

375     

Idadi ya 
Madaktari 

10       1 21,000,000 COUNCIL 

MOHSW 

DED/DMO 

Idadi ya 
matanuru ya 
kuchomea taka 
yaliyojengwa 

160       2 45,000,000 COUNCIL 

HBF 

MOHSW 

DED/DMO 

JUMLA NDOGO 1,451,252,000  
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ENEO LA MATOKEO:   UKIMWI NA VVU Na MAGONJWA YA NGONO 

LENGO MKAKATI:         MAAMBUKIZI YA UKIMWI/VVU YAMEPUNGUA 

KIPAUMBELE:    1 

MKAKATI KIASHIRIA SHABAHA SHUGHULI MUDA (MIAKA) KIPAUMBELE BAJETI CHANZO MUHUSIKA 

    1 2 3 4 5     

Kujenga uelewa 
kwa jamii juu ya 
kuenea kwa 
ukimwi na 
magonjwa 
mengine ya 
kuambukiza 

Idadi ya semina 
zilizofanyika 

 

Idadi ya 
viongozi wa 
jamii 
walioshiriki 

75  

 

 

150  

Kuendesha semina 
kwa viongozi wa 
jamii. 

     1 30,642,000 COUNCIL 

TACAIDS 

TUNAJALI 

MOHSW 

 

 

 Idadi ya 
maonyesho ya 
video 
yaliyofanyika 

84 Kuonyesha video 
kuhusiana na 
ukimwi/VVU na 
magonjwa mengine 
ya kuambukiza 

     2 28,794,000 TACAIDS 

HBF 

COUNCIL 

 

 Idadi ya 
watumishi wa 
afya 
waliopatiwa 
mafunzo 

180 Kuwafundisha 
watumishi wa afya 
kuhusu musambaa 
kwa ukimwi/VVU na 
magonjwa mengine 
ya zinaa. 

     1 35,178,000 TACAIDS 

COUNCIL 

MOHSW 

TUNAJALI 

 

Kuanzisha 
huduma za 
VCT/PMCT na 
huduma za afya 
kwa jamii. 

Idadi ya vituo 
vya afya 
vinavyotoa 
huduma ya 
upimaji wa hiari 

55 Kuendesha huduma 
ya upimaji wa hiari 
katika vituo vyote 
vya afya 

     1 312,000,000 COUNCIL 

MOHSW 

TACAIDS 

TUNAJALI 

 

 Idadi ya ziara 
za upimaji wa 
hiari 
zilizofanyika 

8 Kufanya upimaji wa 
hiari katika sherehe 
za umma. 

     2 10,392,000 HBF 

COUNCIL 

TUNAJALI 
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 Idadi ya vituo 
vya afya 
vinavyotoa 
huduma ya  
PMCT  

7 Kutoa huduma ya  
PMCT katika 
hospitali zote na 
vituo vya afya. 

     1 84,000,000 TACAIDS 

MOHSW 

TUNAJALI 

 

 Idadi ya watu 
wanaotumia 
ARV 

300 Kutoa dawa za 
kurefusha maisha 
kwa wenye VVU na 
ukimwi. 

     1 84,000,000 TACAIDS 

MOHSW 

TUNAJALI 

 

 Idadi ya 
waathirika wa 
ukimwi 
wanaotibiwa 
majumbani 

250 Kutoa huduma ya 
majumbani kwa 
watu wenye ukimwi 
na VVU 

     1 91,200,000 TACAIDS 

COUNCIL 

TUNAJALI 

 

 Idadi ya 
mayatima 
wanaosaidiwa 

380 Tkuwasaidia 
mayatima 

     1 159,600,000 TACAIDS 

COUNCIL 

NGO 

 

JUMLA NDOGO 835,806,000   

 

 

ENEO LA MATOKEO:  MIUNDOMBINU 

LENGO MKAKATI:   UPATIKANAJI WA MADAWA NA VIFAA UMEBORESHWA 

KIPAUMBELE:    1 

MKAKATI KIASHIRIA SHABAHA SHUGHULI MUDA (MIAKA) 
KIPAUMBEL

E 
BAJETI CHANZO MUHUSIKA 

    1 2 3 4 5     

KUHAMASISHA 
JAMII KUHUSU 
KUCHANGIA 
GHARAMA 

Idadi ya 
mikutano 

 

Idadi ya 
washiriki. 

21  Kuendesha 
mikutani ya awali 
katika kata 21  

     2 6,924,000 COUNCIL DED/DMO 
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 Idadi ya watu 
walioandikishw
a 

 

Kiasi cha fedha 
kilicokusanywa 

40,000 

 

 

 

200,000,000 

Usajili wa 
wanachama wa 
mfuko wa CHF 

     2 240,000,000 CHF 

NHIF 

DED/DMO 

Kuhamasisha 
jamii na ,serikali 
na wafadhili 
kujenga na 
kukarabati 
majengo yaliyopo 

Idadi ya 
majengo mapya 

25 Kujenga vituo vipya 
vya afya 

     2 636,000,000 COUNCIL 

MOHSW 

TASAF 

DED 

DMO 

Idadi ya 
majengo 
yaliyofanyiwa 
ukarabati 

16 Tkukarabati vituo 
vya afya 

     1 
 

57,600,000 HBF 

COUNCIL 

MOHSW 

NGOs 

DED 

DMO 

Tengeneza 
mpango wa 
kutumia 
ispasavyo vituo 
vya afya 
vilivyopo. 

Idadi ya watu 
wanaotumia 
kituo cha afya 

199,360 Kuhamasisha jamii 
kutumia vituo vya 
afya vilivyopo 

     2 11,160,000 COUNCIL 

HBF 

DED 

DMO 

 Idadi ya jamii 
zilizohamasish
wa 

 

76 

          

JUMLA NDOGO 951,684,000   
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ENEO LA MATOKEO:   SERA NA SHERIA 

LENGO MKAKATI:   SERA NA SHERIA ZIMETUMIKA IPASWAVYO 

KIPAUMBELE:    3 

MKAKATI KIASHIRIA SHABAHA SHUGHULI MUDA (MIAKA) KIPAUMB
ELE 

BAJETI CHANZO MUHUSIKA 

    1 2 3 4 5     

Kujenga uelewa 
miongoni mwa 
washirika wa 
maendeleo juu ya 
sera, sheria na 
miongozo. 

Idadi ya 
viongozi wa 
jamii na 
washirika wa 
maendeleo 
walioshiriki. 

600 Kuendesha semina 
kwa viongozi na 
wadau wengine wa 
maendeleo 
kuhusiana na sera, 
sheria na 
miongozo. 

     3 36,972,000 COUNCIL DED/DMO 

 Idadi ya 
watumishi wa 
afya 
waliopatiwa 
mafunzo. 

258 Kuwaelimisha 
watumishi wa afya 
juu ya sera na 
sheria za afya. 

     3 58,200,000 COUNCIL DED/DMO 

 Idadi ya 
mabango na 
vipeperushi 

500 Kuandaa mabango 
na vipeperushi kwa 
ajili ya kutumiwa na 
jamii. 

     4 3,000,000 COUNCIL DED/DMO 

Kusimamia 
utekelezaji wa 
sera, sheria, 
kanuni na 
miongozo ya 
afya. 

Idadi ya safari 
za usimamizi. 

60 Kuwezesha 
usimamizi wa 
utekelezaji wa sera 
sheria, kanuni 
namiongozo. 

     3 43,200,000 HBF 

COUNCIL 

DED/DMO 

JUMLA NDOGO 141,372,000   
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ENEO LA MATOKEO:   FEDHA 

LENGO MKAKATI:   VYANZO VYA MAPATO VIMEONGEZEKA 

KIPAUMBELE:    3 

 

MKAKATI KIASHIRIA SHABAHA SHUGHULI MUDA (MIAKA) KIPAUMBELE BAJETI CHANZO MUHUSIKA 

    1 2 3 4 5     

Kutafuta fedha 
zaidi kwa ajili ya 
madawa,na vifaa 
vya tiba. 

Idadi ya vijiji 
vilivyohamasish
wa 

96 Tkuhamasisha jamii 
kuchangia katika 
mfuko wa afya. 

     2 9,792,000 COUNCIL 

CHF 

DED/DMO 

 Idadi ya watu 
wanaochangia 
katika mfuko 
wa afya 

60,000      1 600,000,000 MOHSW 

CHF 

DED/DMO 

 Kiwango cha 
fedha 
kilichoongezeka 
katika bajeti 

500,000,000 Kuongeza bajeti ya 
dawa na vifaa tiba. 

     3 3,000,000 COUNCIL 

MOHSW 

DED/DMO 

 Idadi ya 
maombi 

10 Kuandaa maandiko 
ya miradi kwa ajili 
ya mkakati wa 
kupata washirika 
maalum wa 
kusaidia. 

     

Kujenga 
mazingira mazuri 
kwa ajili ya 
kuwavutia 
wafadhili na 
washirika wa 
maendeleo. 

Idadi ya 
wafadhili na 
washirika wa 
maendeleo 
walioitikia. 

6 Kuandaa maandiko 
ya miradi na 
kuyasambaza kwa 
ajili ya mkakati wa 
kupata washirika 
maalum wa 
kusaidia. 

     2 2,400,000 DED/DMO COUNCIL 
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Kuupigia upatu 
mfuko wa afya. 

Idadi ya 
washirika wa 
maendeleo 
walioshiriki. 

15 Kuandaa 
kongamano la 
washirika wa 
maendeleo kwa ajili 
ya kuchangia katika 
mfuko wa afya. 

     3 5,400,000 DED/DMO COUNCIL 

JUMLA NDOGO 620,592,000   

JUMLA KUU AFYA   4,040,402,000   

 

 

 

 

 

 

7.10 EKTA:      BIASHARA 

ENEO LA MATOKEO:    UTAWALA NA UONGOZI 

LENGO MKAKATI:   UTAWALA NA UONGOZI UMEIMARIKA 

KIPAUMBELE:    2 

MKAKATI KIASHIRIA SHABAHA SHUGHULI MUDA (MIAKA) KIPAUMBELE BAJETI CHANZO MUHUSIKA 

    1 2 3 4 5     

Kuelimisha jamii 
juu ya maarifa ya 
biashsra 

Idadi ya 
jumuiya za 
wafanyabiashar
a waliopatiwa 
mafunzo. 

Kata 30 Kutoa elimu ya 
biashara katika kata 
zote 30 

      

2 

 

30,000,000 

 

DED 

 

DTO 

Kutoa taarifa ya 
upungufu wa 
wafanyakazi kwa 
Mkurugenzi wa 
halmashauri. 

Idadi ya 
maafisa 
walioombwa 

Maafisa 
biashara 2 

Kupatiwa maafisa 
biashara 2 

      

2 

 

40,000,000 

 

DED 

 

DTO 

JUMLA NDOGO 70,000,000   
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ENEO LA MATOKEO:    SERA NA SHERIA. 

LENGO MKAKATI:   UTEKELEZAJI WA SERA, SHERIA, KANUNI NA MIONGOZO UMESIMAMIWA.: 

KIPAUMBELE:    2 

MKAKATI KIASHIRIA SHABAHA SHUGHULI MUDA (MIAKA) KIPAUMBELE BAJETI CHANZO MUHUSIKA 

    1 2 3 4 5     

Usimamizi wa 
utekelezwaji wa 
sera, sheria, 
kanuni na 
miongozo. 

Idadi ya kata 
zinazotekeleza 
sera, sheria, 
kanuni na 
kiongozo. 

Kata 21 Kusimamia 
utekelezwaji wa 
sera,sheria, kanuni 
na miongozo. 

     2 25,000,000 DED DTO 

JUMLA NDOGO 25,000,000   

 

 

 

ENEO LA MATOKEO:  MIUNDOMBINU 

LENGO MKAKATI:  VITENDEA KAZI VYA KUTOSHA. 

KIPAUMBELE:   4 

MKAKATI KIASHIRIA SHABAHA SHUGHULI MUDA (MIAKA) KIPAUMBELE BAJETI CHANZO MUHUSIKA 

    1 2 3 4 5     

Kutenga bajeti 
kwa ajili ya 
kununua vitendea 
kazi 

Idadi ya vifaa 
vilivyo nunuliwa 

3 -kununua kompyuta 
1 

-kununua viti 2 

      1 3,080,000 DED DTO 

Kutenga bajeti 
kwa ajili ya 
ununuzi wa 
vyombo vya 
usafiri 

Idadi ya magari 
yaliyonunuliwa 

Gari moja Kununua gari moja      4 35,000,000 DED DTO 

JUMLA NDOGO 38,080,000   

 

ENEO LA MATOKEO:   FEDHA 

LENGO MKAKATI:   UWEZO WA WAFANYABIASHSRA KUPATA MITAJI UMEONGEZEKA 

KIPAUMBELE:    1 

MKAKATI KIASHIRIA SHABAHA SHUGHULI MUDA (MIAKA) KIPAUMBELE BAJETI CHANZO MUHUSIKA 

    1 2 3 4 5     
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Kujenga uelewa 
juu ya uwepo wa 
taasisi za fedha 

Idadi ya 
wafanyabiashar
a wanaotumia 
huduma za 
taasisi za fedha 

1010 Kufanya mafunzo 
kwa jumuiya ya 
wafanyabiashara 
juu ya uwepo wa 
taasisi za fedha. 

     1 15,000,000 DED DTO 

Kuanzisha 
vyanzo vipya vya 
mapato 

Idadi ya vyanzo 
vinavyotarajiwa 
kuanzishwa 

4 Kufanya mikutano 
na wadau 

     1 7,000,000 DED DTO 

JUMLA NDOGO 22,000,000  

 

 

ENEO LA MATOKEO:   MAAMBUKIZI YA UKIMWI NA VVU 

LENGO MKAKATI:   MAAMBUKIZI YA UKIMWI NA VVU YAMEPUNGUA 

KIPAUMBELE:     

MKAKATI KIASHIRIA SHABAHA SHUGHULI MUDA (MIAKA) KIPAUMBELE BAJETI CHANZO MUHUSIKA 

    1 2 3 4 5     

Kuhamasisha 
wafanyakazi juu 
ya upimaji afyya 
kwa hiari na 
kupata ushsuri na 
matibabu. 

Idadi ya 
wafanyakazi 
waliohamasish
wa 

3 Kufanya mikutano 
ya uhamasishaji. 

     1 300,000 DED DTO 

JUMLA NDOGO 300,000  

JUMLA KUU BIASHARA  155,380,000  
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7.11 SEKTA:             MIPANGO 

ENEO LA MATOKEO:     SERA NA SHERIA 

LENGO MKAKATI:   MAAFISA RASILIMALI WATU WENYE UJUZI WAMETUMIWA KIKAMILIFU 

KIPAUMBELE:    1 

MKAKATI KIASHIRIA SHABAHA SHUGHULI MUDA (MIAKA) KIPAUMBELE BAJETI CHANZO MUHUSIKA 

    1 2 3 4 5     

Kujenga uelewa 
miongoni mwa 
washirika wa 
maendeleo juu ya 
kanuni, miongozo 
na sera. 

 

 

Idadi ya vipindi 
kwa mwaka. 

 

 

 

 

1 

 

 

Kuandaa kipindi na 
wadau wa 
maendeleo 

 

. 

 

 

      

1 

 

 

 

 

 

 

76,550,000 

 

 

 

 

 

 

DED 

 

DPLO 

Kuhakikisha 
utekelezwaji wa 
sheria kanuni na 
miongozo 

Idadi ya vikao 
kwa mwaka  

 

Wadau 
watakaofikiwa 

 

1 

Kutoa sera, 
miongozo na kanuni 
kabla ya kupanga 
mpango. 

      

1 

 

20,000,000 

  

DED 

 

DPLO 

JUMLA NDOGO 96,550,000   

 

 

 

 

ENEO LA MATOKEO:   UTAWALA 

LENGO MKAKATI:   RASILIMALI WATU YENYE UJUZI IMETUMIKA IPASWAVYO 

KIPAUMBELE:      3 

MKAKATI KIASHIRIA SHABAHA SHUGHULI MUDA (MIAKA) KIPAUMBELE BAJETI CHANZO MUHUSIKA 

    1 2 3 4 5     

Kuelimisha 
wafanyakazi 

Idadi ya 
wafanyakazi 
walioelimishwa 

3 Kuelimisha 
wafanyakazi 3 

     3 45,000,000 DED DPLO 

Kutumia ipasavyo 
ujuzi uliopo 

Idadi ya 
wafanyakazi 
waliopo 

5 

 

Kuandaa majukumu 
ya kazi 

     1 

 

2,400,000 

 

DED DPLO 
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Kumtarrifu 
mkurugenzi juu 
ya upungufu wa 
watumishi 

Idadi ya 
wafanyakazi 
iliyoombwa 

Maafisa 2 Kuajiri maafisa 
mipango daraja la II 
wawili (2) 

     3 40,000,000 DED DPLO 

JUMLA NDOGO 87,400,000   

 

 

ENEO LA MATOKEO:      MIUNDOMBINU 

LENGO MKAKATI:   AVAILABILITY OF WORKING TOOLS: 

KIPAUMBELE:    2 

MKAKATI KIASHIRIA SHABAHA SHUGHULI MUDA (MIAKA) KIPAUMB
ELE 

BAJETI CHANZO MUHUSIKA 

    1 2 3 4 5     

Kutenga bajeti 
kwa ajili ya 
kununua vitendea 
kazi 

Orodha ya 
vitendea kazi 
vilivyonunuliwa 

7 Kununua nyenzo 
zinaotakiwa 
(kompyuta 3, 
samani za ofisini, 
pikipiki 2,  

     2 40,000,000 DED DPLO 

JUMLA NDOGO 40,000,000   

 

 

 

ENEO LA MATOKEO:      FEDHA 

LENGO MKAKATI:      FEDHA ZA UTEKELEZAJI MIRADI YA MAENDELEO ZIMEPATIKANA 

KIPAUMBELE:    5 

MKAKATI KIASHIRIA SHABAHA SHUGHULI MUDA (MIAKA) KIPAUMBELE BAJETI CHANZO MUHUSIKA 

    1 2 3 4 5     

Kujenga uelewa 
juu ya uwepo wa 
taasisi za kifedha. 

Idadi ya 
maandiko ya 
miradi 
yaliyoaandaliwa 

 

 Kuandaa maandiko 
ya miradi. 

 

     3 

 

 

9,550,000 

 

 

  

Idadi ya miradi 
ya maendeleo 
iliyotekelezwa 

 Kuratibu utekelezaji 
wa miradi ya 
maendeleo 

      

2 

 

3,950,000 
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Idadi ya taarifa 
zilizoandaliwa 

 Kuandaa taariza za 
robo na mwaka 

      

2 

 

1,900,000 

Udhibiti wa 
mipango na bajeti 

Idadi ya taarifa 
zilizoandaliwa 

 Kuandaa kikao cha 
kuandaa mpango 
pamoja na idara 
nyingine. 

 

Kuandaa mpango 
wa idara. 

 

Kukamilisha 
mpango wa wilaya. 

 

Kuwasilisha 
mpango wa mwaka. 

 

Kuandaa kikao cha 
majumuisho ya 
taarifa za 
robo/mwaka.  

      

1 

 

 

 

 

2 

 

 

 

3 

 

 

2 

1,700,000 

 

 

 

 

 

330,000 

 

 

 

230,000 

 

 

5,100,000 

 

 

330,000 

  

Panga idadi ya 
kata 
zinazotakiwa. 

Idadi ya kata 
zilizotembelewa 
kukusanya 
takwimu 

 

Kiwango cha 
mafunzo 
kilichotolewa. 

 Kurejea ukusanyaji 
wa takwimu katika 
kata 21 

 

Kuendesha 
mafunzo juu ya 
uonoaji wa 
umasikini. 

     1 

 

 

 

 

2 

11,650,000 

 

 

 

 

32,680,000 

  

Kuboresha 
mazingira ya kazi 

 2 Kuwawezesha 
wafanyakazi 
kuboresha utendaji 
kazi 

      6,500,000   

JUMLA NDOGO 79,920,000  

JUMLA KUU MIPANGO  303,870,000  
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ENEO LA MATOKEO:  FEDHA 

LENGO MKAKATI:   UWEZO WA KIFEDHA WA HALMASHAURI UMEBORESHWA 

KIPAUMBELE:    2   

MKAKATI KIASHIRIA SHABAHA SHUGHULI MUDA (MIAKA) KIPAUMB
ELE 

BAJETI CHANZO MUHUSIKA 

    1 2 3 4 5     

Uwepo wa utii 
katika kanuni za 
usimamizi wa 
fedha.  

Fedha 
iliyowekwa 
katika bajeti 
inakusanywa 

Ruzuku, fedha 
za ndani na 
wadau wengine 
wa maendeleo. 

Kuandaa taarifa za 
fedha kwa wakati 
na kuziwasilishsa 
kwa wakati kwa 
wafadhili, serikali na 
wakala zingine. 

     1 

 

 

 

45,000,000 

 

 

 

 HoD  

 

 

 

 

 

DT,REV.ACCT 

VEO & COUNCIL 

 

 

 

 

DT,REV.ACCT 

VEO& COUNCIL 

 

Upangaji bora wa 
mipango na 
usimamizi wa 
bajeti  

 

 

 

Idadi ya taarifa 
zilizotolewa 

 

 

 

Asilimia ya 
fedha 
zilizokusanywa 

 

Mara 4 kwa 
mwaka 

 

Kufanya ufuatiliaji 
wa karibu wa fedha 
za ruzuku za 
serikali, fedha za 
ndani na fedha toka 
kwa washirika 
wengine wa 
maendeleo. 

 

 

      

1 

 

 

 

 

 

 

56,000,000 

 

 

 

Kuimarisha 
uwezo wa 
halmashauri 
kukusanya kodi 

Idadi ya walipa 
kodi 
waliotambuliwa 

 

Vijiji 79 na 
vyanzo vingine 
ndani ya 
halmashauri.  

Kuweka 
kumbukumbu 
sahihi. 

 

      

 

2 

 

 

 

16,500,000 
Nyaraka ya 
utekelezaji wa 
mpango. 

Mpango wa 
mwaka 1 

Kuandaa mpango 
wa mapato wa 
halamashauri 

     

JUMLA NDOGO 117,500,00
0 
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ENEO LA MATOKEO:   SERA, SHERIA, MIONGOZO, SHERIA NDOGONDOGO NA KUMBUKUMBU ZA FEDHA. 

LENGO MKAKATI:   SERA, SHERIA, MIONGOZO, SHERIA NDOGONDOGO NA KUMBUKUMBU ZA FEDHA KUTUMIKA IPASAVYO. 

KIPAUMBELE:  

MKAKATI KIASHIRIA SHABAHA SHUGHULI MUDA (MIAKA) KIPAUMBELE BAJETI CHANZO MUHUSIKA 

    1 2 3 4 5     

USimamizi na 
utekelezaji wa 
miongozo na 
sheria za fedha. 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

Kuimarisha 
uwezo wa 
ukusanyaji 
mapato wa 
halmashauri 

Idadi ya nakala 
zilizosambazwa
. 

 

 

Idara 12 

 

Kutawanya 
miongozo ya 
simamizi wa fedha 
kwa sehemu zote 
zinazohusika. 

     2 

 

 

 

15,000,000 

 

 

 

DT& HoD 

OTHER 
DELOPMENT 
PARTNERS 

 

 

DT,REV,ACCT,
VEO 
&COUNCIL 

 

Idadi ya semina 
zilizofanyika 

 

2 

 

 

Kuendesha semina 
kwa idara zote. 

     1  

65,000,000 

Idadi ya ziara 
za ufuatiliaji 

 

Kata zote 21 
kufikiwa 

 

 

Kufanya ufuatiliaji 
wa karibu kwa 
walipa kodi 
wanaokwepa 
kulipa. 

      

Idadi ya taarifa 
zilizoandaliwa  

 

 

 

5 

 

 

 

 

Kuhudhuria katika 
mafunzo ya 
usimamizi wa 
kanuni za fedha 
kwa wafanyakazi 
wa sekta ya fedha. 

      

Idadi ya semina 
zilizohudhuriwa 

6        

JUMLA NDOGO 80,000,000  

 

 

 

ENEO LA MATOKEO:   UONGOZI NA UTAWALA 

LENGO MKAKATI:   KUBOREKA KWAUONGOZI NA UTAWALA 

KIPAUMBELE:   
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MKAKATI KIASHIRIA SHABAHA SHUGHULI MUDA (MIAKA) KIPAUMBELE BAJETI CHANZO MUHUSIKA 

    1 2 3 4 5     

Kuelimisha 
wafanyakazi 

Idadi ya 
wafanyakazi 
waliopatiwa 
mafunzo. 

Wafanyakazi 4 Kuelimisha 
wafanyakazi 
waliopo ujuzi wa 
usimamizi wa mali 
asili. 

     5 5,000,000 DT  

Kutumia kwa 
kiwango cha juu 
ujuzi uliopo.  

Number of staff 
identified 

 

Wafanyakazi 11 Kuainisha sifa za 
wafanyakazi. 

     1    

Kutoa taarifa ya 
upungufu wa 
wafanyakazi kwa 
idara ya rasilimali 
watu. 

Idadi ya 
wafanyakazi 
waliopatiwa 
mafunzo 

Wafanyakazi 4 Kuwaelimisha 
wafanyakazi. 

     2 45,000,000   

JUMLA NDOGO 50,000,000   

 

 

ENEO LA MATOKEO:   MAAMBUKIZI YA VVU 

LENGO MKAKATI:   MAAMBUKIZI YA VVUYAMEPUNGUA 

KIPAUMBELE: No.  

MKAKATI KIASHIRIA SHABAHA SHUGHULI MUDA (MIAKA) KIPAUMBELE BAJETI CHANZO MUHUSIKA 

    1 2 3 4 5     

Kuhamasisha 
wafanyakazi juu 
ya upimaji wa 
hiari na mupata 
matibabu. 

Idadi ya 
wafanyakazi 
waliohamasish
wa 

3 Kufanya mikutano 
ya uhamasishaji 

     1 300,000 DED DTO 

JUMLA NDOGO 300,000  

JUMLA FEDHA 247,800,000  
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7.12 SEKTA:   MAENDELEO YA JAMII. 

LENGO MKAKATI:  UTAWALA NA UONGOZI UMEBORESHWA. 

KIPAUMBELE:   1 

MKAKATI KIASHIRIA SHABAHA SHUGHULI MUDA (MIAKA) KIPAUMBELE BAJETI CHANZO MUHUSIKA 

    1 2 3 4 5     

Kuomba kupatiwa 
wafanyakazi 

Idadi ya 
wafanyakazi 
waliopo 

Wafanyakazi 22 To identify staff 
establishment 

      

 

 

1 

 

 

 

                                

 

 

Halmashauri ya 
wilaya 

 

 

D E D 

D C D O Idadi ya 
wafanyakazi 
walio ajiriwa. 

Wafanyakazi 11       

Kuhamasisha 
jamii kushiriki 
katika shughuli 
zao za 
kimaendeleo. 

 

Idadi ya miradi 
ya kijamii 
iliyokamilishwa 

 

 

Vijiji 96 Kufanya 
uhamasishaji katika 
halmashauri na 
utekelezaji wa 
miradi.  

      

 

 

1 

 

 

5,316,000 

 

 

Halmashauri ya 
wilaya 

 

 

D E D 

D C D O 

Kununua vyombo 
vya usafiri 

Idadi ya magari 
yaliyonunuliwa  

1 Kununua gari.       

1 

 Halmashauri ya 
wilaya 

 

D E D 

D C D O 

JUMLA NDOGO 5,316,000   

 

 

ENEO LA MATOKEO:   MIUNDOMBINU  

LENGO MKAKATI: VITENDEA KAZI VYA KUTOSHA VIMEPATIKANA 

PRIORITY LEVEL:  1 

MKAKATI KIASHIRIA SHABAHA SHUGHULI MUDA (MIAKA) KIPAUMBELE BAJETI CHANZO MUHUSIKA 

    1 2 3 4 5     

KUPATA 
VITENDEA KAZI 

Idadi ya 
kompyuta 
zilizonunuliwa. 

Kompyuta 1 Kununua kompyuta 

 

    

 

 

 

  

 

2 

 

 

3,000,000 

 

Halmashauri ya 
wilaya 

 

D E D 

D C D O 
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 Idadi ya vifaa 
vilivyonunuliwa 

Seti 10 Kununua vifaa vya 
useremala 

      

 

 

2 

 

 

 

12,000,000 

 

 

Halmashauri ya 
wilaya 

 

 

D E D 

D C D O 

Idadi ya pikipiki 
zilizonunuliwa. 

 Pikipiki 15 Kununua pikipiki       

 

1 

 

105,000,000 

 

Halmashauri ya 
wilaya 

 

D E D 

D C D O 

Kujenga ofisi Idadi ya ofisi 
zilizojengwa 

 

 

       1 

Kuomba eneo la 
kuweka ofisi 

      

 

3 

 

 

3,600,000 

 

Halmashauri ya 
wilaya 

 

D E D 

DC D O 

JUMLA NDOGO 123,600,000   

 

 

ENEO LA MATOKEO:  SERA NA SHERIA  

LENGO MKAKATI:  UTEKELEZAJI WA SERA, SHERIA NA MIONGOZO UMESIMAMIWA. 

KIPAUMBELE:   3 

MKAKATI KIASHIRIA SHABAHA SHUGHULI DURATION KIPAUMBELE BAJETI CHANZO MUHUSIKA 

    1 2 3 4 5     

Kujenga uelewa 
kwa jamii 
kuhusiana na 
mila na desturi 
mbaya. 

Idadi ya vijiji 
vilivyohamasish
wa 

96 Kufanya mikutano 
ya kuondosha mila 
na desturi mbaya. 

      

 

1 

 

 

 

10,584,000 

 

 

Halmashauri ya 
wilaya 

 

 

D E D 

D C D O 

Kusimamia 
utekelezaji wa 
sera, kanuni na 
sheria. 

Idadi ya vijiji 
vilivyosimamiw
a 

96 Kusimamia 
utekelezaji wa sera, 
kanuni na 
miongozo. 

      

 

3 

 

 

9,972,000 

 

 

Halmashauri ya 
wilaya  

 

 

D E D 

D C D O 

Kutoa elimu juu 
ya haki za 
binadamu na za 
watoto 

Idadi ya vijiji 
vilivyopatiwa 
elimu 

96 Kueneza elimu juu 
ya haki za 
binadamu. 

      

 

3 

 

 

8,825,000  

 

Halmashauri ya 
wilaya 

 

D E D 

D C D O 
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 Siku ya 
wanawake 
kuazimishwa 
kila mwaka 

 Kila tarehe 8/3 
kila mwaka kwa 
kata 1 

Kuadhimisha 
sherehe za siku ya 
wanawake duniani 
katika ngazi ya 
kata. 

      

 

3 

 

6645,000 

 

Halmashauri ya 
wilaya 

 

D E D 

D C D O 

 

 

Kuadhimisha 
siku ya motto 
mwezi wa sita 
kila mwaka. 

Kila tarehe 16/6 
katika kata 
moja 

Kuadhimisha siku 
ya mtoto mwezi wa 
sita 

      

3 

 

4,000,000 

 

Halmashauri ya 
wilaya 

 

D E D 

D C D O 

 

 

 

Kuadhimisha 
siku ya familia 
katika kata. 
Kwa kila 
mwaka 

15 May 
annually in 1 
ward 

Kuadhimisha siku 
ya familia duniani. 

      

 

3 

 

 

6,057,600 

 

Halmashauri ya 
wilaya 

 

D E D 

D C D O 

KUBORESHA 
VITUO VYA 
MAFUNZO KWA 
WATOTO 

Idadi ya vituo 
vya chekechea 
vilivyoanzishwa 

Vituo 20 vya 
chekechea 

Kuhamasisha na 
kujenga uelewa 
kwa jamii kuhusu 
umuhimu wa vituo 
vya kulelea watoto 
wadogo. 

      

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

Kuhamasisha 
wafadhili na wadau 
kufadhili vituo vya 
watoto wadogo. 

     3 

 

 

 

 

4,320,000 

 

 

Halmashauri ya 
wilaya 

D E D 

D C D O 

 

JUMLA NDOGO 50,403,600  
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 ENEO LA MATOKEO:   FEDHA 

LENGO MKAKATI:   UWEZO WA JAMII KUPATA MITAJI UMEKUZWA. 

KIPAUMBELE:   1 

MKAKATI KIASHIRIA SHABAHA SHUGHULI MUDA (MIAKA) KIPAUMBEL
E 

BAJETI CHANZO MUHUSIKA 

    1 2 3 4 5     

Kuielimisha jamii 
kuhusiana na 
taasisi za kifedha 
zilizopo. 

Idadi ya 
vikundi vya 
kiuchumi 
vilivyohamasi
shwa 

Vikundi 250 Kuvipatia mafunzo 
vikundi vya 
kiuchumi vya 
wanawake na 
vijana kuhusu 
ujasiriamali na jinsi 
ya kupata mikopo 
toka katika taasisi 
zilizopo.  

      

 

 

 

1 

 

 

 

 

4,424,000 

 

 

 

 

 

Halmashauri ya 
wilaya 

 

 

 

 

 

D E D 

D C D O 

JUMLA NDOGO 4,424,000  

 

 

ENEO LA MATOKEO:   MAZINGIRA 

LENGO MKAKATI:   MAISHA YA JAMII YAMEBORESHWA 

KIPAUMBELE:    1 

MKAKATI KIASHIRIA SHABAHA SHUGHULI MUDA (MIAKA) KIPAUMBELE BAJETI CHANZO MUHUSIKA 

1 2 3 4 5 

Kuijengea jamii 
uelewa juu ya 
kujikinga na 
maradhi na 
kuyazuia. 

Idadi ya vijiji 
vilivyohamasi
shwa 

Vijiji 96 Kuedlimisha jamii 
juu ya usafi wa 
mazingira 

      

 

2 

 

 

5,910,000 

 

Halmashauri ya 
wilaya 

 

D E D 

D C D O 

 Idadi ya 
nyumba za 
kisasa 
zilizojengwa 

1000 Kuhamasisha jamii 
kujenga nyumba za 
kisasa. 

       

 

4,9975,000 

 

 

Halmashauri ya 
wilaya 

 

 

D E D 

D C D O 
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Kuimarisha uwezo 
wa jamii 
kujiongezea kipato 

Idadi ya vijiji 
vilivyowezesh
wa 

Vijiji 75 Kuhimiza jamii 
kushiriki katika 
ukulima, ufugaji na 
ujasiliamali. 

      

 

 

2 

 

 

 

8,184,000 

 

Halmashauri ya 
wilaya 

 

D E D 

D C D O 

 

 Idadi ya  
SACCOS 
zilizoundwa 

20  

 

Kuhamasisha jamii 
kuanzisha 
SACCOS na 
vikundi vya 
kiuchumi kwa 
wanawake na 
vijana. 

      

 

 

2 

 

 

 

8,184,000 

Halmashauri ya 
wilaya  

 

 

Halmashauri ya 
wilaya 

 

D E D 

D C D O 

 

 

D E D 

D C D O 

 Idadi ya 
vikundi vya 
kiuchumi 
vilivyoanzish
wa 

 

700 

JUMLA NDOGO 72,253,000  

 

 

ENEO LA MATOKEO:  TEKNOLOJIA 

LENGO MKAKATI:  TEKNOLOJIA IMEBORESHWA 

 MKAKA
TI 

KIASHIRIA SHABAHA SHUGHULI MUDA (MIAKA) KIPAUMBEL
E 

BAJETI CHANZO MUHUSIKA 

    1 2 3 4 5     

Kuhimiza 
teknolojia ya 
kupunguza mzigo 
wa kazi. 

Idadi ya majiko 
yaliyoboreshwa 
yaliyotengenez
wa 

96 Kufanya uhamasishaji 
wa jamii kutumia majiko 
yaliyoboreshwa. 

      

 

2 

 

 

3,120,000 

 

 

 

Halmashau
ri ya wilaya 

 

 D E D  

 D C D O 

 Idadi ya kaya 
zinazotumia 
teknolojia ya 
uvunaji wa maji 
ya mvua 

960 Kuhamasisha jamii 
kutumia teknolojia ya 
uvunaji wa maji ya 
mvua. 

   

 

 

   

3 

 

 

2,575,000 

 

 

Halmashau
ri ya wilaya 

 

 

D E D 

D C D O 
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Kuelimisha 
mafundo 
mchundo 

Idadi ya 
mafundi 
mchundo wa 
vijiji 
waliopatiwa 
mafunzo 

480 Kuelimisha mafundi 
mchundo wa kijijini 

      

3 

 

2,470,000 

 

Halmashau
ri ya wilaya 

 

D E D 

D C D O 

JUMLA NDOGO 8,168,000   

 

 

ENEO LA MATOKEO:  JINSIA 

LENGO MKAKATI:  TOFAUTI YA JINSIA IMEPUNGUZWA 

MKAKATI KIASHIRIA SHABAHA SHUGHULI MUDA (MIAKA) KIPAUMBEL
E 

BAJETI CHANZO MUHUSIKA 

    1 2 3 4 5     

Kutoa elimu 
kuhusiana na 
maswala ya 
jinsia. 

Idadi ya vijiji 96 Kuelimisha jamii kuhusu 
kumpunguzia 
mwanamke majukumu, 
kushiriki katika kufanya 
maamuzi na kumiliki 
rasilimali 

      

 

2 

 

 

10,744,800 

 

 

 

Halmashau
ri ya wilaya 

 

D E D 

D C D O 

JUMLA NDOGO  10,744,800   
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ENEO LA MATOKEO:  UKIMWI NA VVU 

LENGO MKAKATI :   MAAMBUKIZI YA UKIMWI NA VVU YAMEPUNGUA 

 
 
 
 

MKAKATI KIASHIRIA SHABAHA SHUGHULI MUDA (MIAKA) KIPAUMBEL
E 

BAJETI CHANZO MUHUSIKA 

    1 2 3 4 5     

Kuelimisha jamii 
juu ya kuenea na 
kuzuia 
maambukizi ya 
ukimwi na VVU 

Idadi ya vijiji 
vilivyopatiwa 
elimu juu ya 
ukimwi na VVU 

 

96 

Kutoa elimu juu ya 
ukimwi na VVU na 
kufanya ziara za mara 
kwa mara. 

      

 

 

 

2 

 

 

58,320,000 

 

 

Halmasha
uri ya 
wilaya  

 

TACAIDs 

 

D E D 

D C D O 

Takwimu za 
waathirika za 
ukimwi na VVU 
zimekusanywa 
toka vyama vya 
kiraia, vyama 
vya kidini na 
vituo vya afya 
toka vijijini. 

 

 

 

96 

Kutoa msaada kwa 
yatima na waathirika 
wa ukimwi na VVU. 

       

 

 

96,000,000 

Halmasha
uri ya 
wilaya  

 

TACAIDs 

D E D 

D C D O 

JUMLA NDOGO 154,320,000  

JUMLA KUU MAENDELEO YA JAMII. 429,229,400  

JUMLA KUU KWA SEKTA ZOTE 25,541,667,900  
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SURA YA NANE 

 

MFUMO WA UFUATILIAJI NA TATHMINI 

 

 

8.1 Utangulizi 

 

Utekelezaji sahihi wa shughuli zilizopo katika mpango mkakati unahitaji mfumo sahihi na makini 

wa ufuatiliaji na tathmini. Ufuatiliaji na tathmini ya utekelezaji wa mpango mkakati ni moja ya 

jukumu kuu la halmashauri na ufanisi wake unahitaji taarifa toka kwa watekelezaji na wadau 

mbalimbali. Wakati ufuatiliaji unamaanisha ufuatiliaji wa ufanisi wa utekelezaji wa mpango kazi, 

tathmini kwa upande mwingine ni upimaji makini na wa makusudi wa utekelezaji mzima wa 

mpango mkakati katika halmashauri kwa kuangalia vigezo maalumu vilivyowekwa vya matokeo 

ya mpango.  .  

 

8.1.1 Mfumo Wa Ufuatiliaji Na Tathmini Ni Muhimu il i:- 

• Kuwa na usahihi katika utekelezaji wa shughuli mbalimbali za mpango mkakati. 

• Mara kwa mara kuainisha na kutatua matatizo yanayojitokeza wakati wa utekelezaji wa mpango 

mkakati. 

• Kuendelea mara kwa mara na kila wakati kuainisha na kutambua mwenendo wa matokeo tarajiwa 

ya mpango mkakati na athari zake. 

 

Kwa kuzingatia maelezo ya hapo juu, sura hii inaelezea mfumo wa ufuatiliaji na tathmini 

uliokubalika kwa utekelezaji wa mpango mkakati wa Halmashauri ya Wilaya ya Manyoni na 

shughuli za mpango mkakati.  

 

8.2 Upana/Kiwango Cha Mfumo Wa Ufuatiliaji Na Tathmini. 

Mfumo wowote wa ufuatiliaji na tathmini lazima ulengo maswala makuu matatu. 
 

8.2.1 Mambo Yanayohusiana Na Wakati. 

Mfumo lazima utamke ni lini zoezi la kufuatilia na kutahmini litafanyika. Mifumo mingine 

inahitaji ufuatiliaji kufanyika kila robo au kila baada ya miezi sita kutegemeana na ukubwa wa 

mpango mkakati. Kwa upande mwingine tathmini inaweza kufanyika kila mwaka au katikati ya 
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miaka mitano, au baada ya miaka mitano ya utekelezaji wa mpango mkakati, lakini pia 

inategemeana na ukubwa wa mpango mkakati. 

8.2.2 Maswala Ya Kimchakato/Taratibu 

Mfumo lazima uelekeze mipaka ya uwekaji muhtasari na uwasilishaji taarifa. Mfumo pia lazima 

utamke aina ya takwimu zinazoweza kutumika katika zoezi la usimamizi na tathmini. Kwa 

kawaida taarifa zinazohusiana na uzalishaji na mazao yake hutumika kwa ajili ya usimamizi. Kwa 

upande mwingine takwimu zinazohusiana na matokeo makuu zinatumika kwa ajili ya kufanya 

tathmini. 

  
Jedwali 8.1. Jedwali La Ufupisho Wa Takwimu Za Ufuatiliaji Na Tathmini. 
 
SEKTA: 
KEY RESULT AREAS : 

 
Malengo 
Mkakati 

Matokeo 
Tarajiwa 
(expected 
outcome) 

 
Mikakati  

Mahitaji 
Tarajiwa 
(Expected 

Input) 

 
Shughuli 

 
Nini kilicofikiwa 

(outcomes/outputs) 

Sababu za 
kutofikia 

lengo 

Hatua za 
kurekebisha 

kasoro 
zilizojitokeza 

        
        
        
        
        
        

 
 

8.2.3 Shughuli za Uendeshaji Taasisi/Halmashauri 

Mfumo lazima utamke nani atafanya zoezi la usimamizi na tathmini. Nani atahusika na nini, je 

kuna haja ya kuteua meneja mradi ambaye atawajibika kuhakikisha mpango mkakati unatekelezwa 

au wajibu huu unaweza tu kiufanywa na Mkurugenzi? Timu ya usimamizi na tathmini itajumuisha 

wajumbe gani n.k. Yote haya yanahusiana na upangaji wa zoezi la usimamizi na tathmini hali 

kadhalika utekelezaji wa mpango mkakati.  

 

 
8.3 Ufuatiliaji  

Timu ya mageuzi ya Halmashsuri (DCRT) ikifanya kazi kwa kushirikiana na wakuu wa idara zote 

za halmashauri watahusika kufanya zoezi la ufuatiliaji wa utekelezaji wa mpango mkakati wa 

halmashauri ya Wilaya ya Manyoni. Mkurugenzi atateua afisa (Maneja wa Programu) ambaye 

ataratibu utekelezaji wa mpango mkakati siku hadi siku. Kadhalika, Mkurugenzi atateua timu ya 

wataalamu wa ndani ambao watakuwa wakikagua katika vipindi maalum utekelezaji wa mpango. 
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Mkurugenzi atakuwa mwenyekiti wa Timu ya Mageuzi ya Halmashauri (District council Reform 

Team). 

 

Meneja wa Programu ataongoza na kuwaomba wanaohusika katika utekelezaji (mfano: maidara) 

kuandaa na kuwasilisha mpango-kazi wa mwaka ikiambatana na shughuli zilizopo katika mpango 

mkakati. Mara itakapopitishwa, malipo yaliyoidhinishwa na halmashauri itafuata mpango-kazi 

uliyoidhinishwa. Utoaji taarifa za wanaohusika na utekelezaji zitazingatia mipango-kazi 

uliyoidhinishwa na halmashauri.  Meneja wa programu ataelekeza na kuhakikisha watekelezaji 

wanatumia aina moja ya utoaji taarifa za utekelezaji mpango (taarifa ya shughuli na taarifa ya 

fedha) kwa kuangalia aina ya viashiria muhimu vilivyokubalika na malengo ya mwaka ya 

yaliyopangwa kufikiwa. Taarifa ya wanaohusika na utekelezaji itawasilishwa kwa meneja 

programu kwa mfumo wa mwaka hadi mwaka. 

 

Watekelezaji watatakiwa kutumia mfumo ulioonyeshwa katika jedwali 8.1 kuandaa na kuwasilisha 

mipango kazi yao ya mwaka kuzingatia shughuli zilizopangwa katika mpango mkakati au mpango 

wa utekelezaji wa katika ngazi ya halmashauri. Taarifa ya maendeleo ya utekelezaji itatolewa 

katika mfumo ulioonyeshwa katika jedwali 8.2 kwa taarifa ya fedha na bidhaa.  

 

Vikao vya kila miezi sita vinavyohusisha wadau muhimu chini ya uenyekiti wa Mkurugenzi 

vitafanyika kujadili maendeleo ya utekelezaji wa mpango mkakati/mipango ya kazi. Halmashauri 

itajadili na kupitisha maazimio ya vikao vya katikati ya mwaka vya maendeleo mpango.  

 

8.4 Tathmini  

Tathmini ya utekelezaji wa mpango mkakati itahusisha watathmini wa ndani na nje. Baada ya 

miaka miwili na nusu, tathmini ya ndani (ikitumia wafanyakazi na madiwani) kutoka ndani ya 

halmashauri itafanyika. Tathmini ya nje (ikitumia wataalam kutoka nje ya halmashauri) itafanyika 

baada ya miaka mitano. Tathmini ya ndani na nje zitakuwa na vigezo vinavyofanana na 

zitaangalia, pamoja na mambo mengine:- 

 

• Kupima sababu za kufaulu ama kushindwa katika vipengele maalumu vya upangaji na utekelezaji 

wa mpango mkakati. 

• Kupima iwapo utekelezaji wa mpango mkakati malengo tarajiwa na athari zake. 

• Kupima utoshelezi wa rasilimali zilizopangwa kutekeleza mpango mkakati. 
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• Kuona iwapo rasilimali zilizopo zinatumika ipasavyo kufikia malengo ya mpango. 

• Kuona iwapo usimamizi wa utekelezaji wa mpango unakumbwa na tatizo lolote. 

 

 Aidha, halmashauri itaunda timu ya wataalamu wa ndani na nje kwa ajili ya kufanya tathmini. 

Matokeo na mapendekezo ya tathmini yatatumika kuboresha upangaji na utekelezaji wa mpango 

mkakati 


